util-linux-ng 2.17.1-rc1 - en to vi translation catalogue (2080 entries)

en: set read-only
vi: đặt chỉ đọc

en: set read-write
vi: đặt đọc-viết

en: get read-only
vi: lấy chỉ đọc

en: get logical block (sector) size
vi: lấy kích cỡ khối hợp lý (rãnh ghi)

en: get physical block (sector) size
vi: lấy kích cỡ khối vật lý (rãnh ghi)

en: get minimum I/O size
vi: lấy kích cỡ V/R tối thiểu

en: get optimal I/O size
vi: lấy kích cỡ V/R tối ưu

en: get alignment offset
vi: lấy khoảng chênh sắp hàng

en: get max sectors per request
vi: lấy số tối đa các rãnh ghi cho mỗi yêu cầu

en: get blocksize
vi: lấy kích cỡ khối

en: set blocksize
vi: đặt kích cỡ khối

en: get 32-bit sector count
vi: lấy số rãnh ghi 32 bit

en: get size in bytes
vi: lấy kích cỡ theo byte

en: set readahead
vi: đặt đọc sẵn

en: get readahead
vi: lấy đọc sẵn

en: set filesystem readahead
vi: đặt đọc sẵn cho hệ thống tập tin

en: get filesystem readahead
vi: lấy đọc sẵn cho hệ thống tập tin

en: flush buffers
vi: làm tràn bộ đệm

en: reread partition table
vi: đọc lại bảng phân vùng

en: Usage:
vi: Sử dụng:

en:   %s --report [devices]
vi:   %s --report [thiết bị]

en:   %s [-v|-q] commands devices
vi:   %s [-v|-q] câu_lệnh thiết_bị

en: Available commands:
vi: Những câu lệnh có :

en: get size in 512-byte sectors
vi: lấy kích cỡ theo phần 512 byte

en: %s: Unknown command: %s
vi: %s: Câu lệnh không rõ : %s

en: %s requires an argument
vi: %s yêu cầu một tham số

en: %s failed.
vi: %s bị lỗi.

en: %s succeeded.
vi: %s thành công.

en: %s: cannot open %s
vi: %s: không thể mở %s

en: %s: ioctl error on %s
vi: %s: lỗi ioctl trên %s

en: RO    RA   SSZ   BSZ   StartSec            Size   Device
vi: RO    RA   SSZ   BSZ   RãnhĐầu     	    Cỡ    Thiết bị

en: usage:
vi: sử dụng:

en: 	NOTE: elvtune only works with 2.4 kernels
vi: 	GHI CHÚ : elvtune chỉ hoạt động với hạt nhân kiểu 2.4

en: parse error
vi: lỗi phân tích cú pháp

en: missing blockdevice, use -h for help
vi: thiếu thiết bị khối (gõ « -h » để thấy trợ giúp)

en: 
    elvtune is only useful on older kernels;
    for 2.6 use IO scheduler sysfs tunables instead..
vi: 
    elvtune chỉ có ích với hạt nhân cũ ;
    đối với hạt nhân 2.6, hãy thay thế bằng
    phần mềm định thời V/R sysfs tunables.

en: Formatting ...
vi: Đang định dạng ...

en: done
vi: hoàn tất

en: Verifying ...
vi: Đang kiểm tra ...

en: Read:
vi: Đọc:

en: Problem reading cylinder %d, expected %d, read %d
vi: Có vấn đề khi đọc hình trụ %d, mong chờ %d, đọc %d

en: bad data in cyl %d
    Continuing ...
vi: dữ liệu xấu tại hình trụ %d
    Đang tiếp tục ...

en: usage: %s [ -n ] device
vi: sử dụng: %s [ -n ] thiết bị

en: %s: not a block device
vi: %s: không phải là thiết bị khối

en: Could not determine current format type
vi: Không thể xác định được kiểu định dạng hiện thời

en: %s-sided, %d tracks, %d sec/track. Total capacity %d kB.
vi: %s mặt, %d rãnh, %d giây/rãnh. Tổng dung lượng %d kB.

en: Double
vi: Đôi

en: Single
vi: Đơn

en: usage: %s [-hv] [-x dir] file
     -h         print this help
     -x dir     extract into dir
     -v         be more verbose
     file       file to test
vi: sử dụng: %s [-hv] [-x thư mục] tập tin
     -h		 in ra hướng dẫn này
     -x thư mục	 ghi thông tin vào thư mục này
     -v		 hiện thị nhiều thông báo khi thực hiện
     tập tin		 tập tin để thử nghiệm

en: stat failed: %s
vi: lỗi lấy trạng thái: %s

en: open failed: %s
vi: lỗi mở : %s

en: ioctl failed: unable to determine device size: %s
vi: ioctl bị lỗi: không thể xác định kích cỡ thiết bị: %s

en: not a block device or file: %s
vi: không phải thiết bị khối hay tập tin: %s

en: file length too short
vi: chiều dài tập tin quá ngắn

en: read failed: %s
vi: lỗi đọc: %s

en: superblock magic not found
vi: không tìm thấy ma thuật siêu khối

en: unsupported filesystem features
vi: gặp tính năng hệ thống tập tin không được hỗ trợ

en: superblock size (%d) too small
vi: kích cỡ siêu khối (%d) quá nhỏ

en: zero file count
vi: đếm số không tập tin

en: warning: file extends past end of filesystem
vi: cảnh báo: tập tin kéo dài quá điểm cuối hệ thống tập tin

en: warning: old cramfs format
vi: cảnh báo : định dạng cramfs cũ

en: unable to test CRC: old cramfs format
vi: không thể thử CRC: định dạng cramfs cũ

en: malloc failed
vi: malloc không thành công

en: crc error
vi: lỗi crc

en: root inode is not directory
vi: inode gốc không phải thư mục

en: bad root offset (%lu)
vi: hiệu gốc sai (%lu)

en: data block too large
vi: khối dữ liệu quá lớn

en: decompression error %p(%d): %s
vi: lỗi giải nén %p(%d): %s

en:   hole at %ld (%zd)
vi:   gặp lỗ ở %ld (%zd)

en:   uncompressing block at %ld to %ld (%ld)
vi:   đang giải nén khối ở %ld đến %ld (%ld)

en: non-block (%ld) bytes
vi: khác khối (%ld) byte

en: non-size (%ld vs %ld) bytes
vi: khác kích cỡ (%ld vs %ld) byte

en: write failed: %s
vi: lỗi ghi: %s

en: lchown failed: %s
vi: lchown bị lỗi: %s

en: chown failed: %s
vi: chown bị lỗi: %s

en: utime failed: %s
vi: utime bị lỗi: %s

en: directory inode has zero offset and non-zero size: %s
vi: inode thư mục có hiệu số không và kích cỡ khác số không: %s

en: mkdir failed: %s
vi: mkdir bị lỗi: %s

en: filename length is zero
vi: tập tin có tên dài số không

en: bad filename length
vi: tập tin có tên dài sai

en: bad inode offset
vi: hiệu inode sai

en: file inode has zero offset and non-zero size
vi: inode tập tin có hiệu số không và kích cỡ khác số không

en: file inode has zero size and non-zero offset
vi: inode tập tin có kích cỡ số không và hiệu khác số không

en: symbolic link has zero offset
vi: liên kết tượng trưng có hiệu số không

en: symbolic link has zero size
vi: liên kết tượng trưng có kích cỡ số không

en: size error in symlink: %s
vi: gặp lỗi kích cỡ trong liên kết tượng trưng: %s

en: symlink failed: %s
vi: liên kết tượng trưng bị lỗi: %s

en: special file has non-zero offset: %s
vi: tập tin đặc biệt có hiệu khác số không: %s

en: fifo has non-zero size: %s
vi: FIFO có kích cỡ khác số không: %s

en: socket has non-zero size: %s
vi: ổ cắm có kích cỡ khác số không: %s

en: bogus mode: %s (%o)
vi: chế độ giả: %s (%o)

en: mknod failed: %s
vi: mknod bị lỗiT: %s

en: directory data start (%ld) < sizeof(struct cramfs_super) + start (%ld)
vi: đầu dữ liệu thư mục (%ld) < kích_cỡ(struct cramfs_super) + đầu (%ld)

en: directory data end (%ld) != file data start (%ld)
vi: cuối dữ liệu thư mục (%ld) != đầu dữ liệu tập tin (%ld)

en: invalid file data offset
vi: sai đặt hiệu dữ liệu tập tin

en: failed to allocate outbuffer
vi: lỗi phân cấp vùng đệm ra

en: compiled without -x support
vi: biên dịch mà không hỗ trợ -x

en: Usage: %s [-larvsmf] /dev/name
vi: Sử dụng: %s [-larvsmf] /dev/TÊN

en: %s is mounted.
vi: %s đã được gắn.

en: Do you really want to continue
vi: Bạn có thực sự muốn tiếp tục

en: check aborted.
vi: kiểm tra bị dừng.

en: Zone nr < FIRSTZONE in file `%s'.
vi: Vùng nr < VÙNGĐẦUTIÊN trong tập tin `%s'.

en: Zone nr >= ZONES in file `%s'.
vi: Vùng nr >= CÁCVÙNG trong tập tin `%s'.

en: Remove block
vi: Xoá khối

en: Read error: unable to seek to block in file '%s'
vi: Lỗi đọc: không thể tìm tới khối trong tập tin '%s'

en: Read error: bad block in file '%s'
vi: Lỗi đọc: khối xấu trong tập tin '%s'

en: Internal error: trying to write bad block
    Write request ignored
vi: Lỗi nội bộ : ghi vào khối xấu
    Yêu cầu ghi bị bỏ qua

en: seek failed in write_block
vi: tìm kiếm bị lỗi trong ghi_khối

en: Write error: bad block in file '%s'
vi: Lỗi ghi: khối xấu trong tập tin '%s'

en: seek failed in write_super_block
vi: tìm kiếm bị lỗi trong ghi_siêu_ khối

en: unable to write super-block
vi: không thể ghi siêu khối

en: Unable to write inode map
vi: Không thể ghi sơ đồ inode

en: Unable to write zone map
vi: Không thể ghi sơ đồ vùng

en: Unable to write inodes
vi: Không thể ghi các inode

en: seek failed
vi: tìm nơi bị lỗi

en: unable to alloc buffer for superblock
vi: không thể cấp phát vùng đệm cho siêu khối

en: unable to read super block
vi: không thể đọc siêu khối

en: bad magic number in super-block
vi: số magic xấu trong siêu khối

en: Only 1k blocks/zones supported
vi: Chỉ hỗ trợ khối/vùng 1k

en: bad s_imap_blocks field in super-block
vi: vùng s_imap_blocks xấu trong siêu khối

en: bad s_zmap_blocks field in super-block
vi: vùng s_zmap_blocks xấu trong siêu khối

en: Unable to allocate buffer for inode map
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho sơ đồ inode

en: Unable to allocate buffer for zone map
vi: Không thể phân cấp bộ đệm cho sơ đồ vùng

en: Unable to allocate buffer for inodes
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho các inode

en: Unable to allocate buffer for inode count
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho việc đếm inode

en: Unable to allocate buffer for zone count
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho việc đếm vùng

en: Unable to read inode map
vi: Không thể đọc sơ đồ inode

en: Unable to read zone map
vi: Không thể đọc sơ đồ vùng

en: Unable to read inodes
vi: Không thể đọc các inode

en: Warning: Firstzone != Norm_firstzone
vi: Cảnh báo : Firstzone != Norm_firstzone

en: %ld inodes
vi: %ld inode

en: %ld blocks
vi: %ld khối

en: Firstdatazone=%ld (%ld)
vi: Vùng_dữ_liệu_đầu_tiên=%ld (%ld)

en: Zonesize=%d
vi: Cỡ_vùng=%d

en: Maxsize=%ld
vi: Cỡ_tối_đa=%ld

en: Filesystem state=%d
vi: Trạng thái hệ thống tập tin=%d

en: namelen=%d
vi: độ_dài_tên=%d

en: Inode %d marked unused, but used for file '%s'
vi: inode %d đánh dấu không sử dụng, nhưng lại dùng cho tập tin '%s'

en: Mark in use
vi: Dấu được dùng

en: The file `%s' has mode %05o
vi: Tập tin `%s' có chế độ %05o

en: Warning: inode count too big.
vi: Cảnh báo : số đếm inode quá lớn.

en: root inode isn't a directory
vi: inode gốc không phải là một thư mục

en: Block has been used before. Now in file `%s'.
vi: Khối đã được dùng. Bây giờ trong tập tin `%s'.

en: Clear
vi: Xóa

en: Block %d in file `%s' is marked not in use.
vi: Khối %d trong tập tin `%s' có dấu « không dùng ».

en: Correct
vi: Sửa

en: The directory '%s' contains a bad inode number for file '%.*s'.
vi: Thư mục '%s' chứa một số hiệu inode xấu cho tập tin '%.*s'.

en:  Remove
vi:  Bỏ

en: %s: bad directory: '.' isn't first
vi: %s: thư mục xấu : '.' không phải đứng đầu

en: %s: bad directory: '..' isn't second
vi: %s: thư mục xấu : '..' không phải đứng thứ hai

en: internal error
vi: lỗi nội bộ

en: %s: bad directory: size < 32
vi: %s: thư mục xấu : kích cỡ < 32

en: seek failed in bad_zone
vi: tìm nơi không thành công trong bad_zone (vùng_xấu)

en: Inode %d mode not cleared.
vi: Chưa xóa chế độ inode %d.

en: Inode %d not used, marked used in the bitmap.
vi: Chưa sử dụng inode %d, còn đánh dấu « đã dùng » trong ảnh mảng.

en: Inode %d used, marked unused in the bitmap.
vi: Đã sử dụng inode %d, còn đánh dấu « chưa dùng » trong ảnh mảng.

en: Set
vi: Đặt

en: Inode %d (mode = %07o), i_nlinks=%d, counted=%d.
vi: Inode %d (chế độ = %07o), i_nlinks=%d, đếm=%d.

en: Set i_nlinks to count
vi: Đặt i_nlinks cho số đếm

en: Zone %d: marked in use, no file uses it.
vi: Vùng %d: được đánh dấu là đang dùng, không tập tin nào dùng nó.

en: Unmark
vi: Bỏ đánh dấu

en: Zone %d: in use, counted=%d
vi: Vùng %d: đang dùng, đếm=%d

en: Zone %d: not in use, counted=%d
vi: Vùng %d: không dùng, đếm=%d

en: bad inode size
vi: kích cỡ inode xấu

en: bad v2 inode size
vi: kích cỡ inode v2 xấu

en: need terminal for interactive repairs
vi: cần dùng thiết bị cuối cho những sửa chữa tương tác qua lại

en: unable to open '%s': %s
vi: không mở được « %s »: %s

en: %s is clean, no check.
vi: %s sạch sẽ, không kiểm tra.

en: Forcing filesystem check on %s.
vi: Bắt buộc kiểm tra hệ thống tập tin trên %s.

en: Filesystem on %s is dirty, needs checking.
vi: Hệ thống tập tin %s bẩn, cần kiểm tra.

en: 
    %6ld inodes used (%ld%%)
vi: 
    %6ld inode được dùng (%ld%%)

en: %6ld zones used (%ld%%)
vi: %6ld vùng được dùng (%ld%%)

en: 
    %6d regular files
    %6d directories
    %6d character device files
    %6d block device files
    %6d links
    %6d symbolic links
    ------
    %6d files
vi: 
    %6d tập tin thông thường
    %6d thư mục
    %6d tập tin thiết bị ký tự
    %6d tập tin thiết bị khối
    %6d liên kết
    %6d liên kết mềm
    ------
    %6d tập tin

en: ----------------------------
    FILE SYSTEM HAS BEEN CHANGED
    ----------------------------
vi: ----------------------------
    HỆ THỐNG TẬP TIN BỊ THAY ĐỔI
    ----------------------------

en: %s: failed to open: %s
vi: %s: không mở được: %s

en: %s: seek error on %s
vi: %s: lỗi tìm nơi trên %s

en: %s: read error on %s
vi: %s: lỗi đọc trên %s

en: sector count: %d, sector size: %d
vi: số rãnh ghi: %d, kích cỡ rãnh ghi: %d

en: %s: option parse error
vi: %s: lỗi phân tích tùy chọn

en: Usage: %s [-x] [-d <num>] iso9660-image
vi: Sử dụng: %s [-x] [-d <số>] tập-tin-ảnh-iso9660

en: Usage: %s [-v] [-N nr-of-inodes] [-V volume-name]
           [-F fsname] device [block-count]
vi: Sử dụng: %s [-v] [-N số_inode] [-V tên_khối_tin]
           [-F tên_hệ_thống_tập_tin] thiết_bị [đếm_khối]

en: volume name too long
vi: tên khối tin quá dài

en: fsname name too long
vi: tên hệ thống tập tin quá dài

en: cannot stat device %s
vi: không thể lấy trạng thái về thiết bị %s

en: %s is not a block special device
vi: %s không phải là thiết bị khối đặc biệt

en: cannot open %s
vi: không mở được %s

en: cannot get size of %s
vi: không lấy được kích cỡ %s

en: blocks argument too large, max is %llu
vi: đối số khối quá lớn, tối đa %llu

en: too many inodes - max is 512
vi: quá nhiều inode - tối đa 512

en: not enough space, need at least %llu blocks
vi: không đủ chỗ trống, cần ít nhất %llu khối

en: Device: %s
vi: Thiết bị: %s

en: Volume: <%-6s>
vi: Khối tin: <%-6s>

en: FSname: <%-6s>
vi: Tên hệ thống tập tin: <%-6s>

en: BlockSize: %d
vi: Kích cỡ khối: %d

en: Inodes: %d (in 1 block)
vi: Inode: %d (trong 1 khối)

en: Inodes: %d (in %lld blocks)
vi: Inods: %d (trong %lld khối)

en: Blocks: %lld
vi: Khối: %lld

en: Inode end: %d, Data end: %d
vi: Kết thúc inode: %d, Kết thúc dữ liệu : %d

en: error writing superblock
vi: lỗi ghi nhớ siêu khối

en: error writing root inode
vi: lỗi ghi inode gốc

en: error writing inode
vi: lỗi ghi inode

en: seek error
vi: lỗi tìm nơi

en: error writing . entry
vi: lỗi ghi mục nhập chấm (.)

en: error writing .. entry
vi: lỗi ghi mục nhập chấm đôi (..)

en: error closing %s
vi: lỗi đóng %s

en: Usage: mkfs [-V] [-t fstype] [fs-options] device [size]
vi: Sử dụng: mkfs [-V] [-t kiểu_FS] [tùy_chọn_FS] thiết_bị [kích_cỡ]
    
    FS: hệ thống tập tin

en: %s: Out of memory!
vi: %s: Không đủ bộ nhớ.

en: usage: %s [-h] [-v] [-b blksize] [-e edition] [-N endian] [-i file] [-n name] dirname outfile
     -h         print this help
     -v         be verbose
     -E         make all warnings errors (non-zero exit status)
     -b blksize use this blocksize, must equal page size
     -e edition set edition number (part of fsid)
     -N endian  set cramfs endianness (big|little|host), default host
     -i file    insert a file image into the filesystem (requires >= 2.4.0)
     -n name    set name of cramfs filesystem
     -p         pad by %d bytes for boot code
     -s         sort directory entries (old option, ignored)
     -z         make explicit holes (requires >= 2.3.39)
     dirname    root of the filesystem to be compressed
     outfile    output file
vi: sử dụng: %s [-h] [-v] [-b cỡ_khối] [-e bản_in] [-N về_cuối] [-i tập_tin] [-n tên] tên_thư_mục tập_tin_ra
     -h         hiển thị trợ giúp này
     -v         xuất chi tiết
     -E         làm cho mọi cảnh báo là lỗi (trạng thái thoát khác số không)
     -b cỡ_khối	dùng kích cỡ khối này (phải bằng với kích cỡ trang)
     -e bản_in	đặt số thứ tự bản in (phần của fsid)
     -N về_cuối	đặt tình trạng cuối cramfs:
    			• big	về cuối lớn
    			• little	về cuối nhỏ
    			• host	máy chủ (mặc định)
     -i tập_tin	chèn một ảnh tập tin vào hệ thống tập tin (cần ≥2.4.0)
     -n tên	đặt tên của hệ thống tập tin cramfs
     -p         đệm theo %d byte cho mã khởi động
     -s         sấp xếp các mục nhập thư mục (tùy chọn cũ thì bị lờ đi)
     -z         tạo các lỗ dứt khoát (cần ≥2.3.39)
     tên_thư_mục		gốc của hệ thống tập tin cần nén
     tập_tin_ra		tập tin kết xuất

en: Very long (%zu bytes) filename `%s' found.
     Please increase MAX_INPUT_NAMELEN in mkcramfs.c and recompile.  Exiting.
vi: Tìm thấy tên tập tin rất dài (%zu bytes) « %s ».
     Xin hãy tăng giá trị « MAX_INPUT_NAMELEN » trong tập tin « mkcramfs.c » rồi biên dịch lại.  Đang thoát.

en: filesystem too big.  Exiting.
vi: hệ thống tập tin quá lớn nên thoát.

en: AIEEE: block "compressed" to > 2*blocklength (%ld)
vi: AIEEE: khối « đã nén » thành > 2*bề_dài_khối (%ld)

en: %6.2f%% (%+ld bytes)	%s
vi: %6.2f%% (%+ld byte)	%s

en: warning: guestimate of required size (upper bound) is %lldMB, but maximum image size is %uMB.  We might die prematurely.
vi: cảnh báo : số ước lượng của kích cỡ yêu cầu (giới hạn trên) là %lld MB, nhưng kích cỡ ảnh lớn nhất là %u MB.  Chúng ta có thể chết non.

en: ROM image map
vi: Sơ đồ ảnh ROM

en: Including: %s
vi: Bao gồm: %s

en: Directory data: %zd bytes
vi: Dữ liệu thư mục: %zd byte

en: Everything: %zd kilobytes
vi: Mọi thứ : %zd kilô byte

en: Super block: %zd bytes
vi: Siêu khối: %zd byte

en: not enough space allocated for ROM image (%lld allocated, %zu used)
vi: không đủ khoảng trống phân cấp cho ảnh ROM (phân cấp %lld, dùng %zu)

en: ROM image
vi: Ảnh ROM

en: ROM image write failed (%zd %zd)
vi: Lỗi ghi ảnh ROM (%zd %zd)

en: warning: filenames truncated to 255 bytes.
vi: cảnh báo : tên tập tin bị cắt ngắn thành 255 byte.

en: warning: files were skipped due to errors.
vi: cảnh báo : các tập tin bị bỏ qua vì có lỗi.

en: warning: file sizes truncated to %luMB (minus 1 byte).
vi: cảnh báo : kích cỡ tập tin bị cắt ngắn thành %luMB (trừ 1 byte).

en: warning: uids truncated to %u bits.  (This may be a security concern.)
vi: cảnh báo : UID bị cắt ngắn thành %u bit.  (Đây có thể là sự lo ngại bảo mật.)

en: warning: gids truncated to %u bits.  (This may be a security concern.)
vi: cảnh báo : GID bị cắt ngắn thành %u bit.  (Đây có thể là sự lo ngại bảo mật.)

en: WARNING: device numbers truncated to %u bits.  This almost certainly means
    that some device files will be wrong.
vi: CẢNH BÁO : số thiết bị cắt ngắn thành %u bit.  Điều này gần chắc chắn có nghĩa là
    một vài tập tin thiết bị sẽ bị hỏng.

en: Usage: %s [-c | -l filename] [-nXX] [-iXX] /dev/name [blocks]
vi: Sử dụng: %s [-c | -l tên_tập_tin] [-nXX] [-iXX] /dev/tên [khối]

en: %s is mounted; will not make a filesystem here!
vi: %s đã được gắn, sẽ không tạo hệ thống tập tin ở đây.

en: seek to boot block failed in write_tables
vi: tìm tới khối khởi động không thành công trong write_tables (ghi các bảng)

en: unable to clear boot sector
vi: không xóa được rãnh ghi khởi động

en: seek failed in write_tables
vi: tìm tới không thành công trong write_tables (ghi các bảng)

en: unable to write inode map
vi: không ghi nhớ được sơ đồ inode

en: unable to write zone map
vi: không ghi nhớ được sơ đồ vùng

en: unable to write inodes
vi: không ghi nhớ được các inode

en: write failed in write_block
vi: ghi nhớ không thành công trong write_block (ghi khối)

en: too many bad blocks
vi: quá nhiều khối xấu

en: not enough good blocks
vi: không đủ khối tốt

en: unable to allocate buffers for maps
vi: không thể phân phối các bộ đệm cho sơ đồ

en: unable to allocate buffer for inodes
vi: không thể phân phối các bộ đệm cho inode

en: Maxsize=%ld
vi: Kích cỡ tối đa=%ld

en: seek failed during testing of blocks
vi: tìm tới không thành công trong khi thử các khối

en: Weird values in do_check: probably bugs
vi: Giá trị kỳ lạ trong do_check (làm kiểm tra): có thể là lỗi

en: seek failed in check_blocks
vi: tìm tới không thành công trong check_blocks (kiểm tra khối)

en: bad blocks before data-area: cannot make fs
vi: khối xấu trước vùng dữ liệ u: không thể tạo ra hệ thống tập tin

en: %d bad blocks
vi: %d khối xấu

en: one bad block
vi: một khối xấu

en: can't open file of bad blocks
vi: không mở được tập tin của các khối xấu

en: badblock number input error on line %d
vi: gặp lỗi nhập số khối xấu trên dòng %d

en: cannot read badblocks file
vi: không thể đọc tập tin khối xấu

en: strtol error: number of blocks not specified
vi: lỗi strtol: không chỉ ra số khối

en: unable to stat %s
vi: không thể lấy trạng thái về %s

en: unable to open %s
vi: không mở được %s

en: cannot determine sector size for %s
vi: không thể quyết định kích cỡ rãnh ghi cho %s

en: block size smaller than physical sector size of %s
vi: kích cỡ khối nhỏ hơn kích cỡ rãnh ghi vật lý của %s

en: cannot determine size of %s
vi: không thể quyết định kích cỡ của %s

en: will not try to make filesystem on '%s'
vi: sẽ không thử tạo hệ thống tập tin trên '%s'

en: number of blocks too small
vi: số khối quá nhỏ

en: Bad user-specified page size %d
vi: Kích cỡ trang do người dùng chỉ ra xấu %d

en: Using user-specified page size %d, instead of the system value %d
vi: Sử dụng kích cỡ trang do người dùng chỉ ra %d, thay cho giá trị hệ thống %d

en: Bad swap header size, no label written.
vi: Kích cỡ phần đầu xấu cho bộ nhớ trao đổi, không ghi nhãn nào.

en: Label was truncated.
vi: Nhãn bị cắt ngắn.

en: no label,
vi: không nhãn,

en: no uuid
vi: không uuid

en: Usage: %s [-c] [-pPAGESZ] [-L label] [-U UUID] /dev/name [blocks]
vi: Sử dụng: %s [-c] [-pKÍCH_CỠ_TRANG] [-L nhãn] [-U UUID] /dev/tên [các_khối]

en: too many bad pages
vi: quá nhiều trang xấu

en: Out of memory
vi: Không đủ bộ nhớ

en: one bad page
vi: một trang xấu

en: %lu bad pages
vi: %lu trang xấu

en: unable to rewind swap-device
vi: không thể « tua lại » thiết bị trao đổi

en: unable to alloc new libblkid probe
vi: không thể cấp phát đoạn dò libblklid mới

en: unable to assign device to liblkid probe
vi: không thể gán thiết bị cho đoạn dò liblkid

en: unable to erase bootbits sectors
vi: không xoá được rãnh ghi bit khởi động

en: %s: %s: warning: don't erase bootbits sectors
vi: %s: %s: cảnh báo : đừng xoá rãnh ghi bit khởi động

en:         (%s partition table detected).
vi:         (%s phát hiện được bảng phân vùng).

en:         on whole disk.
vi:         trên toàn đĩa.

en:         (compiled without libblkid).
vi:         (biên dịch mà không có libblkid).

en: %1$s: warning: ignore -U (UUIDs are unsupported by %1$s)
vi: %1$s: cảnh báo : bỏ qua « -U » (UUID không phải được %1$s hỗ trợ)

en: %s: does not support swapspace version %d.
vi: %s: không hỗ trợ vùng trao đổi phiên bản %d.

en: error: UUID parsing failed
vi: lỗi: không phân tích được cú pháp của UUID

en: %s: error: Nowhere to set up swap on?
vi: %s: lỗi: không có chỗ nào để thiết lập bộ nhớ trao đổi ?

en: %s: error: size %llu KiB is larger than device size %llu KiB
vi: %s: lỗi: kích cỡ %llu KiB lớn hơn kích cỡ thiết bị %llu KiB

en: %s: error: swap area needs to be at least %ld KiB
vi: %s: lỗi: vùng trao đổi cần ít nhất %ld KiB

en: %s: warning: truncating swap area to %llu KiB
vi: %s: cảnh báo : đang cắt ngắn vùng trao đổi thành %llu KiB

en: %s: error: will not try to make swapdevice on '%s'
vi: %s: lỗi: sẽ không thử tạo thiết bị trao đổi trên '%s'

en: %s: error: %s is mounted; will not make swapspace.
vi: %s: lỗi: %s đã được gắn; sẽ không tạo vùng trao đổi.

en: Unable to set up swap-space: unreadable
vi: Không thể thiết lập vùng trao đổi: không thể đọc

en: Setting up swapspace version 1, size = %llu KiB
vi: Đang thiết lập vùng trao đổi phiên bản 1, kích cỡ = %llu KiB

en: %s: %s: unable to write signature page: %s
vi: %s: %s: không thể ghi nhớ trang chữ ký: %s

en: fsync failed
vi: fsync bị lỗi

en: %s: %s: unable to obtain selinux file label: %s
vi: %s: %s: không thể lấy nhãn tập tin SELinux: %s

en: unable to matchpathcon()
vi: không thể matchpathcon()

en: unable to create new selinux context
vi: không thể tạo ngữ cảnh SELinux mới

en: couldn't compute selinux context
vi: không thể tính ngữ cảnh SELinux

en: %s: unable to relabel %s to %s: %s
vi: %s: không thể đổi nhãn của %s thành %s: %s

en: Usage:
      %s
vi: Sử dụng:
      %s

en: Device '%s' is control raw dev (use raw<N> where <N> is greater than zero)
vi: Thiết bị « %s » là thiết bị thô điều khiển (hãy dùng thô<N> mà <N> lớn hơn số không)

en: Cannot locate block device '%s' (%s)
vi: Không tìm thấy thiết bị khối « %s » (%s)

en: Device '%s' is not a block dev
vi: Thiết bị « %s » không phải một thiết bị khối

en: Cannot open master raw device '
vi: Không thể mở thiết bị thô chủ '

en: Cannot locate raw device '%s' (%s)
vi: Không tìm thấy thiết bị thô « %s » (%s)

en: Raw device '%s' is not a character dev
vi: Thiết bị thô « %s » không phải một thiết bị ký tự

en: Device '%s' is not a raw dev
vi: Thiết bị « %s » không phải một thiết bị thô

en: Error querying raw device (%s)
vi: Lỗi hỏi thiết bị thô (%s)

en: raw%d:	bound to major %d, minor %d
vi: thô%d:	đóng kết với chính %d, phụ %d

en: Error setting raw device (%s)
vi: Lỗi đặt thiết bị thô (%s)

en: Unusable
vi: Không dùng được

en: Free Space
vi: Chỗ trống

en: Disk has been changed.
vi: Đĩa đã được thay đổi.

en: Reboot the system to ensure the partition table is correctly updated.
vi: Khởi động lại hệ thống để đảm bảo là bảng phân vùng được cập nhật đúng.

en: 
    WARNING: If you have created or modified any
    DOS 6.x partitions, please see the cfdisk manual
    page for additional information.
vi: 
    CẢNH BÁO : Nếu bạn phải tạo hay sử đổi bất kỳ
    phân vùng DOS 6.x nào, xin hãy xem hướng dẫn người
    dùng cfdisk để biết thêm thông tin.

en: FATAL ERROR
vi: LỖI NGHIÊM TRỌNG

en: Press any key to exit cfdisk
vi: Hãy nhấn phím bất kỳ để thoát khỏi cfdisk

en: Cannot seek on disk drive
vi: Không thể tìm nơi trên ổ đĩa

en: Cannot read disk drive
vi: Không thể đọc ổ đĩa

en: Cannot write disk drive
vi: Không thể ghi vào ổ đĩa

en: Too many partitions
vi: Quá nhiều phân vùng

en: Partition begins before sector 0
vi: Phân vùng bắt đầu trước rãnh ghi 0

en: Partition ends before sector 0
vi: Phân vùng kết thúc trước rãnh ghi 0

en: Partition begins after end-of-disk
vi: Phân vùng bắt đầu trước kết-thúc-của-đĩa

en: Partition ends after end-of-disk
vi: Phân vùng bắt đầu sau kết-thúc-của-đĩa

en: Partition ends in the final partial cylinder
vi: Phân vùng kết thúc trong hình trụ bán phần cuối cùng

en: logical partitions not in disk order
vi: Phân vùng lôgíc không theo thứ tự đĩa

en: logical partitions overlap
vi: phân vùng lôgíc chồng lên nhau

en: enlarged logical partitions overlap
vi: phân vùng lôgíc mở rộng chồng lên nhau

en: !!!! Internal error creating logical drive with no extended partition !!!!
vi: !!!! Lỗi nội bộ khi tạo các ổ lôgíc mà không có phân vùng mở rộng !!!!

en: Cannot create logical drive here -- would create two extended partitions
vi: Không thể tạo ổ lôgíc ở đây -- vì như thế sẽ tạo hai phân vùng mở rộng

en: Menu item too long. Menu may look odd.
vi: Mục trình đơn quá dài. Trình đơn có thể trông lạc lõng.

en: Menu without direction. Defaulting to horizontal.
vi: Trình đơn không có phương hướng nên dùng thiết lập mặc định (nằm ngang).

en: Illegal key
vi: Phím cấm

en: Press a key to continue
vi: Nhấn một phím để tiếp tục

en: Primary
vi: Chính

en: Create a new primary partition
vi: Tạo một phân vùng chính mới

en: Logical
vi: Lôgíc

en: Create a new logical partition
vi: Tạo một phân vùng lôgíc mới

en: Cancel
vi: Hủy bỏ

en: Don't create a partition
vi: Đừng tạo một phân vùng

en: !!! Internal error !!!
vi: !!! Lỗi nội bộ !!!

en: Size (in MB):
vi: Kích cỡ (theo MB):

en: Beginning
vi: Đầu

en: Add partition at beginning of free space
vi: Thêm một phân vùng tại đầu vùng đĩa trống

en: End
vi: Cuối

en: Add partition at end of free space
vi: Thêm một phân vùng tại cuối vùng đĩa trống

en: No room to create the extended partition
vi: Không còn chỗ để tạo phân vùng mở rộng

en: No partition table.
vi: Không có bảng phân vùng

en: No partition table. Starting with zero table.
vi: Không có bảng phân vùng. Khởi động với một bảng trắng.

en: Bad signature on partition table
vi: Chữ ký xấu trong bảng phân vùng

en: Unknown partition table type
vi: Loại bảng phân vùng không xác định

en: Do you wish to start with a zero table [y/N] ?
vi: Bạn có muốn khởi động với một bảng trắng [c/K] ?

en: You specified more cylinders than fit on disk
vi: Bạn đã đưa ra số hình trụ lớn hơn số có trên đĩa

en: Cannot open disk drive
vi: Không thể mở ổ đĩa

en: Opened disk read-only - you have no permission to write
vi: Mở đĩa chỉ đọc - bạn không có quyền ghi

en: Warning!!  Unsupported GPT (GUID Partition Table) detected. Use GNU Parted.
vi: Cảnh báo :  phát hiện GPT (bảng phân vùng GUID) không được hỗ trợ. Hãy dùng chương trình GNU Parted.

en: Cannot get disk size
vi: Không thể lấy kích cỡ đĩa

en: Bad primary partition
vi: Phân vùng chính xấu

en: Bad logical partition
vi: Phân vùng lôgíc xấu

en: Warning!!  This may destroy data on your disk!
vi: Cảnh báo : có thể sẽ xóa hết dữ liệu trên đĩa của bạn.

en: Are you sure you want to write the partition table to disk? (yes or no):
vi: Bạn có chắc muốn ghi bảng phân vùng lên đĩa không? (có hoặc không):

en: no
vi: không

en: Did not write partition table to disk
vi: Bảng phân vùng đã không được ghi lên đĩa

en: yes
vi: có

en: Please enter `yes' or `no'
vi: Xin hãy nhập « có » hay « không »

en: Writing partition table to disk...
vi: Đang ghi bảng phân vùng lên đĩa...

en: Wrote partition table to disk
vi: Đã ghi bảng phân vùng lên đĩa

en: Wrote partition table, but re-read table failed.  Run partprobe(8), kpartx(8) or reboot to update table.
vi: Đã ghi bảng phân vùng, nhưng không đọc lại được bảng.  Hãy chạy công cụ partprobe(8) hay kpartx(8), hoặc khởi động lại để cập nhật bảng.

en: No primary partitions are marked bootable. DOS MBR cannot boot this.
vi: Không có phân vùng chính nào được đánh dấu có thể khởi động. MBR (mục ghi khởi động chủ) của DOS không thể khởi động trong trường hợp này.

en: More than one primary partition is marked bootable. DOS MBR cannot boot this.
vi: Có vài phân vùng chính được đánh dấu là có thể khởi động. MBR (mục ghi khởi động chủ) của DOS không thể khởi động trong trường hợp này.

en: Enter filename or press RETURN to display on screen:
vi: Nhập tên tập tin hoặc nhấn phím RETURN để hiển thị trên màn hình:

en: Cannot open file '%s'
vi: Không thể mở tập tin '%s'

en: Disk Drive: %s
vi: Ổ đĩa: %s

en: Sector 0:
vi: Rãnh ghi 0:

en: Sector %d:
vi: Rãnh ghi %d:

en:    None
vi:    Không

en:    Pri/Log
vi:    Chính/Lôgíc

en:    Primary
vi:    Chính

en:    Logical
vi:    Lôgíc

en: Unknown
vi: Không rõ

en: Boot
vi: Khởi động

en: None
vi: Không

en: Partition Table for %s
vi: Bảng Phân Vùng cho %s

en:                First       Last
vi:                Đầu         Cuối

en:  # Type       Sector      Sector   Offset    Length   Filesystem Type (ID) Flag
vi:  # Loại       Rãnh ghi      Rãnh ghi   Hiệu    Độ dài    Kiểu hệ thống tập tin (ID) Cờ

en:          ---Starting----      ----Ending-----    Start     Number of
vi:          ---Bắt đầu---      ----Kết thúc----    Đầu     Số

en:  # Flags Head Sect  Cyl   ID  Head Sect  Cyl     Sector    Sectors
vi:  #Cờ Rãnh Đầu  Trụ   ID  Rãnh Đầu  Trụ     Rãnh ghi    Rãnh ghi

en: Raw
vi: Thô sơ

en: Print the table using raw data format
vi: In bảng ra sử dụng định dạng dữ liệu thô

en: Sectors
vi: Rãnh ghi

en: Print the table ordered by sectors
vi: In bảng theo thứ tự rãnh ghi

en: Table
vi: Bảng

en: Just print the partition table
vi: Chỉ in bảng phân vùng

en: Don't print the table
vi: Đừng in bảng phân vùng

en: Help Screen for cfdisk
vi: Trợ giúp của cfdisk

en: This is cfdisk, a curses based disk partitioning program, which
vi: Đây là cfdisk, một chương trình phân vùng đĩa dựa trên curses,

en: allows you to create, delete and modify partitions on your hard
vi: chương trình cho phép bạn tạo, xóa và sửa đổi các phân vùng trên

en: disk drive.
vi: ổ đĩa cứng.

en: Copyright (C) 1994-1999 Kevin E. Martin & aeb
vi: Tác quyền © năm 1994-1999 của Kevin E. Martin & aeb

en: Command      Meaning
vi: Câu lệnh      Ý nghĩa

en:   b          Toggle bootable flag of the current partition
vi:   b          Bật/tắt khả năng khởi động của phân vùng hiện tại

en:   d          Delete the current partition
vi:   d          Xóa phân vùng hiện thời

en:   g          Change cylinders, heads, sectors-per-track parameters
vi:    g          Thay đổi các tham số : cylinders (hình trụ), heads (đầu đọc), sectors-per-track (số rãnh ghi trên mỗi rãnh)

en:              WARNING: This option should only be used by people who
vi:              CẢNH BÁO : Tùy chọn này chỉ dành cho những người dùng

en:              know what they are doing.
vi:              đã có kinh nghiệm.

en:   h          Print this screen
vi:   h          Hiển thị trợ giúp này

en:   m          Maximize disk usage of the current partition
vi:   m          Đặt phân vùng hiện thời dùng vùng đĩa lớn nhất có thể

en:              Note: This may make the partition incompatible with
vi:              Chú ý: có thể làm cho phân vùng không tương thích với

en:   n          Create new partition from free space
vi:   n          Tạo một phân vùng mới từ không gian trống

en:   p          Print partition table to the screen or to a file
vi:   p          In ra màn hình hay ghi vào tập tin bảng phân vùng

en:              There are several different formats for the partition
vi:              Có vài định dạng khác nhau cho phân vùng

en:              that you can choose from:
vi:              mà bạn có thể chọn:

en:                 r - Raw data (exactly what would be written to disk)
vi:                 r - Dữ liệu thô (là những gì chính xác sẽ được ghi lên đĩa)

en:                 s - Table ordered by sectors
vi:                 s - Bảng theo thứ tự rãnh ghi

en:                 t - Table in raw format
vi:                 t - Bảng theo định dạng thô

en:   q          Quit program without writing partition table
vi:   q          Thoát khỏi chương trình và không ghi lại bảng phân vùng

en:   t          Change the filesystem type
vi:   t          Thay đổi loại hệ thống tập tin

en:   u          Change units of the partition size display
vi:   u          Thay đổi đơn vị hiển thị kích cỡ phân vùng

en:              Rotates through MB, sectors and cylinders
vi:              Luân phiên MB, các rãnh ghi và hình trụ

en:   W          Write partition table to disk (must enter upper case W)
vi:   W          Ghi bảng phân vùng lên đĩa (cần nhập chữ W hoa)

en:              Since this might destroy data on the disk, you must
vi:              Vì câu lệnh có thể hủy dữ liệu trên đĩa, bạn cần

en:              either confirm or deny the write by entering `yes' or
vi:              hoặc đồng ý hoặc hủy bỏ việc ghi bằng các nhập « có » hoặc

en:              `no'
vi:              « không »

en: Up Arrow     Move cursor to the previous partition
vi: Mũi tên lên     Di chuyển con trỏ tới phân vùng ở trước

en: Down Arrow   Move cursor to the next partition
vi: Mũi tên xuống   Di chuyển con trỏ tới phân vùng tiếp theo

en: CTRL-L       Redraws the screen
vi: CTRL-L       Cập nhật màn hình

en:   ?          Print this screen
vi:   ?          Hiển thị trợ giúp này

en: Note: All of the commands can be entered with either upper or lower
vi: Chú ý: Có thể nhập tất cả các câu lệnh với chữ thường và chữ hoa

en: case letters (except for Writes).
vi: (ngoại trừ lệnh Write [ghi]).

en: Cylinders
vi: Hình trụ

en: Change cylinder geometry
vi: Thay đổi cấu trúc hình trụ

en: Heads
vi: Đầu đọc

en: Change head geometry
vi: Thay đổi cấu trúc đầu đọc

en: Change sector geometry
vi: Thay đổi cấu trúc rãnh ghi

en: Done
vi: Hoàn tất

en: Done with changing geometry
vi: Hoàn thành việc thay đổi cấu trúc

en: Enter the number of cylinders:
vi: Nhập số hình trụ :

en: Illegal cylinders value
vi: Giá trị hình trụ cấm

en: Enter the number of heads:
vi: Nhập số đầu đọc:

en: Illegal heads value
vi: Giá trị số đầu đọc cấm

en: Enter the number of sectors per track:
vi: Nhập số rãnh ghi trên mỗi rãnh:

en: Illegal sectors value
vi: Giá trị số rãnh ghi cấm

en: Enter filesystem type:
vi: Nhập loại hệ thống tập tin:

en: Cannot change FS Type to empty
vi: Không thể thay đổi loại hệ thống tập tin thành rỗng

en: Cannot change FS Type to extended
vi: Không thể thay đổi loại hệ thống tập tin thành mở rộng

en: Unk(%02X)
vi: Không_rõ(%02X)

en: Pri/Log
vi: Chính/Lôgíc

en: Unknown (%02X)
vi: Không rõ (%02X)

en: Disk Drive: %s
vi: Ổ đĩa: %s

en: Size: %lld bytes, %lld MB
vi: Kích cỡ: %lld byte, %lld MB

en: Size: %lld bytes, %lld.%lld GB
vi: Kích cỡ: %lld byte, %lld.%lld GB

en: Heads: %d   Sectors per Track: %d   Cylinders: %lld
vi: Đầu đọc: %d Rãnh ghi mỗi rãnh: %d Hình trụ : %lld

en: Name
vi: Tên

en: Flags
vi: Cờ

en: Part Type
vi: Loại phân vùng

en: FS Type
vi: Loại hệ thống

en: [Label]
vi: [Nhãn]

en:     Sectors
vi:     Rãnh ghi

en:   Cylinders
vi:   Hình trụ

en:   Size (MB)
vi:   Kích cỡ (MB)

en:   Size (GB)
vi:   Kích cỡ (GB)

en: Bootable
vi: Có thể khởi động

en: Toggle bootable flag of the current partition
vi: Bặt tắt khả năng khởi động của phân vùng hiện thời

en: Delete
vi: Xoá

en: Delete the current partition
vi: Xoá phân vùng hiện thời

en: Geometry
vi: Cấu trúc

en: Change disk geometry (experts only)
vi: Thay đổi cấu trúc đĩa (chỉ dành cho người có kinh nghiệm)

en: Help
vi: Trợ giúp

en: Print help screen
vi: Hiển thị màn hình trợ giúp

en: Maximize
vi: Lớn nhất

en: Maximize disk usage of the current partition (experts only)
vi: Đặt phân vùng hiện thời dùng vùng lớn nhất có thể trên đĩa (chỉ dành cho người có kinh nghiệm)

en: New
vi: Mới

en: Create new partition from free space
vi: Tạo một phân vùng mới từ vùng đĩa trống

en: Print
vi: In

en: Print partition table to the screen or to a file
vi: In bảng phân vùng ra màn hình hay ghi vào tập tin

en: Quit
vi: Thoát

en: Quit program without writing partition table
vi: Thoát chương trình và không ghi lại bảng phân vùng

en: Type
vi: Loại

en: Change the filesystem type (DOS, Linux, OS/2 and so on)
vi: Thay đổi kiểu hệ thống tập tin (DOS, Linux, OS/2 v.v...)

en: Units
vi: Đơn vị

en: Change units of the partition size display (MB, sect, cyl)
vi: Thay đổi đơn vị hiện thị kích cỡ phân vùng (MB, rãnh ghi, trụ)

en: Write
vi: Ghi

en: Write partition table to disk (this might destroy data)
vi: Ghi bảng phân vùng lên đĩa (có thể hủy dữ liệu)

en: Cannot make this partition bootable
vi: Không thể làm cho phân vùng có thể khởi động

en: Cannot delete an empty partition
vi: Không thể xóa một phân vùng rỗng

en: Cannot maximize this partition
vi: Không thể tăng kích cỡ lên lớn nhất phân vùng này

en: This partition is unusable
vi: Phân vùng này không thể sử dụng

en: This partition is already in use
vi: Phân vùng này đã được sử dụng

en: Cannot change the type of an empty partition
vi: Không thể thay đổi loại của một phân vùng rỗng

en: No more partitions
vi: Không có thêm phân vùng nào nữa

en: Illegal command
vi: Lệnh cấm

en: Copyright (C) 1994-2002 Kevin E. Martin & aeb
vi: Tác quyền © năm 1994-2002 của Kevin E. Martin & aeb

en: 
    Usage:
    Print version:
            %s -v
    Print partition table:
            %s -P {r|s|t} [options] device
    Interactive use:
            %s [options] device
    
    Options:
    -a: Use arrow instead of highlighting;
    -z: Start with a zero partition table, instead of reading the pt from disk;
    -c C -h H -s S: Override the kernel's idea of the number of cylinders,
                    the number of heads and the number of sectors/track.
vi: 
    Sử dụng:
    Hiện số phiên bản:
            %s -v
    Hiện bảng phân vùng:
            %s -P {r|s|t} [tùy chọn] thiết bị
    Dùng tương tác:
            %s [tùy chọn] thiết bị
    
    Tùy chọn:
    -a: sử dụng mũi tên thay cho hiện sáng;
    -z: Khởi động với bảng phân vùng rỗng thay vì đọc bảng phân vùng từ đĩa;
    -c C -h H -s S: Viết chèn lên số hình trụ, số đầu đọc và số
                    rãnh ghi/rãnh theo quan niệm của nhân Linux.

en: 
    	There is a valid AIX label on this disk.
    	Unfortunately Linux cannot handle these
    	disks at the moment.  Nevertheless some
    	advice:
    	1. fdisk will destroy its contents on write.
    	2. Be sure that this disk is NOT a still vital
    	   part of a volume group. (Otherwise you may
    	   erase the other disks as well, if unmirrored.)
    	3. Before deleting this physical volume be sure
    	   to remove the disk logically from your AIX
    	   machine.  (Otherwise you become an AIXpert).
vi: 
    	Có một nhãn AIX hợp lệ trên đĩa này.
    	Không may là hiện tại Linux không thể điều khiển
    	những đĩa này.  Tuy nhiên một vài
    	lời khuyên:
    	1. fdisk sẽ hủy hết nội dung đĩa khi ghi.
    	2. Cần đảm bảo là đĩa này KHÔNG phải là phần
    	   quan trọng của một nhóm đĩa. (Nói cách khác bạn có
    	   thể xóa các đĩa khác, nếu không tạo gương.)
    	3. Trước khi xóa bộ đĩa vật lý này, cần phải
    	   xóa đĩa một cách lôgíc từ máy AIX.
    	   (Nói cách khác bạn trở thành AIXpert
    		[chơi chữ với "expert" ;) ]).

en: 
    BSD label for device: %s
vi: 
    Nhãn BSD cho thiết bị: %s

en: Command action
vi: Tác dụng của câu lệnh

en:    d   delete a BSD partition
vi:    d   xóa một phân vùng BSD

en:    e   edit drive data
vi:    e   sửa dữ liệu ổ đĩa

en:    i   install bootstrap
vi:    i   cài đặt trình khởi động tự mồi

en:    l   list known filesystem types
vi:    l   liệt kê loại hệ thống tập tin đã biết

en:    m   print this menu
vi:    m   hiển thị trình đơn này

en:    n   add a new BSD partition
vi:    n   thêm một phân vùng BSD mới

en:    p   print BSD partition table
vi:    p   in ra bảng phân vùng BSD

en:    q   quit without saving changes
vi:    q   thoát và không ghi nhớ các thay đổi

en:    r   return to main menu
vi:    r   trở lại trình đơn chính

en:    s   show complete disklabel
vi:    s   hiển thị nhãn đĩa đầy đủ

en:    t   change a partition's filesystem id
vi:    t   thay đổi mã hiệu hệ thống tập tin của một phân vùng

en:    u   change units (cylinders/sectors)
vi:    u   thay đổi đơn vị (trụ/rãnh ghi)

en:    w   write disklabel to disk
vi:    w   ghi nhớ nhãn đĩa lên ổ đĩa

en:    x   link BSD partition to non-BSD partition
vi:    x   liên kết phân vùng BSD tới phân vùng không phải BSD

en: Partition %s has invalid starting sector 0.
vi: Phân vùng %s có một rãnh ghi bắt đầu 0 bị lỗi.

en: Reading disklabel of %s at sector %d.
vi: Đọc nhãn đĩa của %s tại rãnh ghi %d.

en: There is no *BSD partition on %s.
vi: Không có phân vùng *BSD trên %s.

en: BSD disklabel command (m for help):
vi: Câu lệnh nhãn đĩa BSD (m để xem trợ giúp):

en: First %s
vi: %s đầu tiên

en: Last %s or +size or +sizeM or +sizeK
vi: %s cuối hay +size hay +sizeM hay +sizeK

en: type: %s
vi: loại: %s

en: type: %d
vi: loại: %d

en: disk: %.*s
vi: đĩa: %.*s

en: label: %.*s
vi: nhãn: %.*s

en: flags:
vi: cờ :

en:  removable
vi:  rời

en:  badsect
vi:  rãnh ghi xấu

en: bytes/sector: %ld
vi: byte/rảnh ghi: %ld

en: sectors/track: %ld
vi: rãnh ghi/rãnh: %ld

en: tracks/cylinder: %ld
vi: rãnh/trụ : %ld

en: sectors/cylinder: %ld
vi: rãnh ghi/trụ : %ld

en: cylinders: %ld
vi: trụ : %ld

en: rpm: %d
vi: vòng mỗi phút: %d

en: interleave: %d
vi: xen kẽ: %d

en: trackskew: %d
vi: độ lệch rãnh: %d

en: cylinderskew: %d
vi: Độ lệch trụ : %d

en: headswitch: %ld		# milliseconds
vi: bật đầu đọc: %ld		# milli giây

en: track-to-track seek: %ld	# milliseconds
vi: tìm nơi từ rãnh tới rãnh: %ld	# milli giây

en: drivedata:
vi: dữ liệu ổ đĩa:

en: 
    %d partitions:
vi: 
    %d phân vùng:

en: #       start       end      size     fstype   [fsize bsize   cpg]
vi: #       đầu        cuối     kích cỡ     hệthống   [cỡ_tệp cỡ_khối   cpg]

en: Writing disklabel to %s.
vi: Viết nhãn đĩa vào %s.

en: %s contains no disklabel.
vi: %s không chứa nhãn đĩa.

en: Do you want to create a disklabel? (y/n)
vi: Bạn có muốn tạo một nhãn đĩa? (c/k)

en: bytes/sector
vi: byte/rãnh ghi

en: sectors/track
vi: rãnh ghi/rãnh

en: tracks/cylinder
vi: rãnh/trụ

en: cylinders
vi: trụ

en: sectors/cylinder
vi: rãnh ghi/trụ

en: Must be <= sectors/track * tracks/cylinder (default).
vi: Phải ≤ số rãnh ghi/rãnh * số rãnh/trụ (mặc định).

en: rpm
vi: vòng mỗi phút

en: interleave
vi: xen kẽ

en: trackskew
vi: độ lệch rãnh

en: cylinderskew
vi: độ lệch trụ

en: headswitch
vi: bật đầu đọc

en: track-to-track seek
vi: tìm nơi từ rãnh tới rãnh

en: Bootstrap: %sboot -> boot%s (%s):
vi: Trình mồi: %sboot -> boot%s (%s):

en: Bootstrap overlaps with disk label!
vi: Trình mồi đè lên nhau với nhãn đĩa.

en: Bootstrap installed on %s.
vi: Trình mồi được cài trên %s.

en: Partition (a-%c):
vi: Phân vùng (a-%c):

en: The maximum number of partitions has been created
vi: Đã tạo ra số phân vùng lớn nhất cho phép

en: This partition already exists.
vi: Phân vùng này đã có.

en: Warning: too many partitions (%d, maximum is %d).
vi: Cảnh báo : có quá nhiều phân vùng (%d, tối đa là %d).

en: 
    Syncing disks.
vi: 
    Đồng bộ các đĩa.

en: Usage:
     fdisk [options] <disk>    change partition table
     fdisk [options] -l <disk> list partition table(s)
     fdisk -s <partition>      give partition size(s) in blocks
    
    Options:
     -b <size>                 sector size (512, 1024, 2048 or 4096)
     -c                        switch off DOS-compatible mode
     -h                        print help
     -u <size>                 give sizes in sectors instead of cylinders
     -v                        print version
     -C <number>               specify the number of cylinders
     -H <number>               specify the number of heads
     -S <number>               specify the number of sectors per track
vi: Sử dụng:
     fdisk [tuỳ_chọn] <đĩa>    thay đổi bảng phân vùng
     fdisk [tuỳ_chọn] -l <đĩa> liệt kê (các) bảng phân vùng
     fdisk -s <phân_vùng>      đưa ra (các) kích cỡ phân vùng theo khối
    
    Tuỳ chọn:
     -b <kích_cỡ>                 kích cỡ rãnh ghi (512, 1024, 2048 hay 4096)
     -c                        tắt chế độ tương thích với DOS
     -h                        hiển thị trợ giúp
     -u <kích_cỡ>                 đưa ra kích cỡ theo rãnh ghi thay cho trụ
     -v                        hiển thị số thứ tự phiên bản
     -C <số>               ghi rõ số các trụ
     -H <số>               ghi rõ số các đầu
     -S <số>               ghi rõ số các rãnh ghi trên mỗi rãnh

en: Unable to open %s
vi: Không thể mở %s

en: Unable to read %s
vi: Không thể đọc %s

en: Unable to seek on %s
vi: Không thể tìm nơi trên %s

en: Unable to write %s
vi: Không thể ghi %s

en: BLKGETSIZE ioctl failed on %s
vi: BLKGETSIZE ioctl không thành công trên %s

en: Unable to allocate any more memory
vi: Không thể phân phối thêm bộ nhớ

en: Fatal error
vi: Lỗi nặng

en:    a   toggle a read only flag
vi:    a   bật/tắt cờ chỉ đọc

en:    b   edit bsd disklabel
vi:    b   sửa nhãn đĩa bsd

en:    c   toggle the mountable flag
vi:    c   bật cờ có thể gắn

en:    d   delete a partition
vi:    d   xóa một phân vùng

en:    l   list known partition types
vi:    l   hiển thị loại phân vùng đã biết

en:    n   add a new partition
vi:    n   thêm một phân vùng mới

en:    o   create a new empty DOS partition table
vi:    o   tạo một bảng phân vùng DOS rỗng

en:    p   print the partition table
vi:    p   in ra bảng phân vùng

en:    s   create a new empty Sun disklabel
vi:    s   tạo một nhãn đĩa Sun rỗng

en:    t   change a partition's system id
vi:    t   thay đổi id của phân vùng

en:    u   change display/entry units
vi:    u   thay đổi đơn vị hiển thị

en:    v   verify the partition table
vi:    v   kiểm tra bảng phân vùng

en:    w   write table to disk and exit
vi:    w   ghi bảng phân vùng lên đĩa và thoát

en:    x   extra functionality (experts only)
vi:    x   các chức năng mở rộng (chỉ dành cho người có kinh nghiệm)

en:    a   select bootable partition
vi:    a   chọn phân vùng có thể khởi động

en:    b   edit bootfile entry
vi:    b   soạn thảo tập tin khởi động

en:    c   select sgi swap partition
vi:    c   chọn phân vùng trao đổi sgi

en:    a   toggle a bootable flag
vi:    a   bật/tắt cờ có thể khởi động

en:    c   toggle the dos compatibility flag
vi:    c   bật/tắt cờ tương thích với dos

en:    a   change number of alternate cylinders
vi:    a   thay đổi số trụ xen kẽ

en:    c   change number of cylinders
vi:    c   thay đổi số trụ

en:    d   print the raw data in the partition table
vi:    d   in ra dữ liệu thô trong bảng phân vùng

en:    e   change number of extra sectors per cylinder
vi:    e   thay đổi số rãnh ghi dự phòng trong mỗi trụ

en:    h   change number of heads
vi:    h   thay đổi số đầu đọc

en:    i   change interleave factor
vi:    i   thay đổi hệ số xen kẽ

en:    o   change rotation speed (rpm)
vi:    o   thay đổi tốc độ quay (rpm)

en:    s   change number of sectors/track
vi:    s   thay đổi số rãnh ghi/rãnh

en:    y   change number of physical cylinders
vi:    y   thay đổi số trụ vật lý

en:    b   move beginning of data in a partition
vi:    b   di chuyển bắt đầu của dữ liệu trong một phân vùng

en:    e   list extended partitions
vi:    e   liệt kê các phân vùng mở rộng

en:    g   create an IRIX (SGI) partition table
vi:    g   tạo một bảng phân vùng IRIX (SGI)

en:    f   fix partition order
vi:    f   sửa thứ tự phân vùng

en:    i   change the disk identifier
vi:    i   thay đổi đồ nhận diện đĩa

en: You must set
vi: Bạn phải đặt

en: heads
vi: đầu đọc

en: sectors
vi: rãnh ghi

en: %s%s.
    You can do this from the extra functions menu.
vi: %s%s.
    Bạn có thể làm việc này từ trình đơn chức năng mở rộng.

en:  and
vi:  và

en: 
    WARNING: The size of this disk is %d.%d TB (%llu bytes).
    DOS partition table format can not be used on drives for volumes
    larger than (%llu bytes) for %d-byte sectors. Use parted(1) and GUID 
    partition table format (GPT).
vi: 
    CẢNH BÁO : đĩa này có kích cỡ %d.%d TB (%llu byte).
    Định dạng bảng phân vùng DOS không dùng được
    trên ổ đĩa có khối tin lớn hơn (%llu byte) cho rãnh ghi %d-byte.
    Hãy dùng công cụ parted(1) và định dạng bảng phân vùng GUID (GPT).

en: 
    The device presents a logical sector size that is smaller than
    the physical sector size. Aligning to a physical sector (or optimal
    I/O) size boundary is recommended, or performance may be impacted.
vi: 
    Thiết bị đưa ra một kích cỡ rãnh ghi hợp lý
    vẫn nhỏ hơn kích cỡ rãnh ghi vật lý.
    Để tránh hiệu suất bị giảm, có nên sắp hàng
    với một biên giới kích cỡ rãnh ghi vật lý (hay V/R tối ưu).

en: 
    WARNING: DOS-compatible mode is deprecated. It's strongly recommended to
             switch off the mode (command 'c')
vi: 
    CẢNH BÁO : chế độ tương thích với DOS giờ bị phản đối.
    	Rất khuyên bạn tắt chế độ này (lệnh « c »).

en:  and change display units to
             sectors (command 'u').
vi:  và thay đổi đơn vị hiển thị
    	sang rãnh ghi (lệnh « u »).

en: 
    WARNING: cylinders as display units are deprecated. Use command 'u' to
             change units to sectors.
vi: 
    CẢNH BÁO : hiển thị đơn vị trụ giờ bị phản đối.
    	Hãy dùng lệnh « u » để chuyển đổi đơn vị sang rãnh ghi.

en: Bad offset in primary extended partition
vi: Hiệu sai trong phân vùng mở rộng chính

en: Warning: omitting partitions after #%d.
    They will be deleted if you save this partition table.
vi: Cảnh báo: Bỏ sót các phân vùng sau #%d.
    Chúng sẽ bị xóa nếu bạn ghi nhớ bảng phân vùng này.

en: Warning: extra link pointer in partition table %d
vi: Cảnh báo: điểm liên kết dự phòng trong bảng phân vùng %d

en: Warning: ignoring extra data in partition table %d
vi: Cảnh báo: bỏ qua dữ liệu dự phòng trong bảng phân vùng %d

en: omitting empty partition (%d)
vi: đang bỏ quên phân vùng rỗng (%d)

en: Disk identifier: 0x%08x
vi: Đồ nhận diện đĩa: 0x%08x

en: New disk identifier (current 0x%08x):
vi: Đồ nhận diện đĩa mới (hiện thời 0x%08x):

en: Building a new DOS disklabel with disk identifier 0x%08x.
    Changes will remain in memory only, until you decide to write them.
    After that, of course, the previous content won't be recoverable.
vi: Tạo một nhãn đĩa DOS mới có đồ nhận diện đĩa 0x%08x.
    Thay đỗi chỉ nằm tạm trong bộ nhớ, cho đến khi bạn
    quyết định ghi chúng. Sau đó, tất nhiên, nội dung
    trước đó sẽ không thể được phục hồi.

en: Note: sector size is %d (not %d)
vi: Chú ý: kích cỡ rãnh ghi là %d (không %d)

en: You will not be able to write the partition table.
vi: Bạn sẽ không thể ghi nhớ bảng phân vùng.

en: This disk has both DOS and BSD magic.
    Give the 'b' command to go to BSD mode.
vi: Đĩa này có magic kiểu cả DOS và BSD.
    Nhập lệnh 'b' để vào chế độ BSD.

en: Device contains neither a valid DOS partition table, nor Sun, SGI or OSF disklabel
vi: Thiết bị chứa một bảng phân vùng DOS, hay Sun, SGI hay OSF bị lỗi

en: Internal error
vi: Lỗi nội bộ

en: Ignoring extra extended partition %d
vi: Bỏ qua các phân vùng mở rộng dự phòng %d

en: Warning: invalid flag 0x%04x of partition table %d will be corrected by w(rite)
vi: Cảnh báo : cờ 0x%04x của bảng phân vùng %d bị lỗi sẽ được sửa bởi w(rite) (ghi nhớ)

en: 
    got EOF thrice - exiting..
vi: 
    nhận được EOF ba lần - đang thoát..

en: Hex code (type L to list codes):
vi: Mã Hex (gõ L để liệt kê mã):

en: %s (%u-%u, default %u):
vi: %s (%u-%u, mặc định %u):

en: Unsupported suffix: '%s'.
vi: Hấu tố không được hỗ trợ : « %s ».

en: Supported: 10^N: KB (KiloByte), MB (MegaByte), GB (GigaByte)
                2^N: K  (KibiByte), M  (MebiByte), G  (GibiByte)
vi: Hỗ trợ :
     • 10^N
    	KB	kilô-byte
    	MB	mega-byte
    	GB	giga-byte
     • 2^N
    	K	kibi-byte
    	M	mebi-byte
    	G	gibi-byte

en: Using default value %u
vi: Sử dụng giá trị mặc định %u

en: Value out of range.
vi: Giá trị vượt quá giới hạn.

en: Partition number
vi: Số thứ tự phân vùng

en: Warning: partition %d has empty type
vi: Cảnh báo: phân vùng %d chưa phân loại

en: Selected partition %d
vi: Phân vùng được chọn %d

en: No partition is defined yet!
vi: Không có phân vùng được xác định!

en: All primary partitions have been defined already!
vi: Tất cả các phân vùng chính phải được xác định!

en: cylinder
vi: trụ

en: sector
vi: rãnh ghi

en: Changing display/entry units to %s
vi: Thay đổi đơn vị hiển thị thành %s

en: WARNING: Partition %d is an extended partition
vi: CẢNH BÁO: Phân vùng %d là một phân vùng mở rộng

en: DOS Compatibility flag is set
vi: Cờ tương thích với DOS được đặt

en: DOS Compatibility flag is not set
vi: Cờ tương thích DOS không được đặt

en: Partition %d does not exist yet!
vi: Phân vùng %d không tồn tại!

en: Type 0 means free space to many systems
    (but not to Linux). Having partitions of
    type 0 is probably unwise. You can delete
    a partition using the `d' command.
vi: Gõ 0 có nghĩa là không gian trống đối với
    nhiều hệ thống (nhưng với Linux thì không).
    Không nên có phân vùng với loại 0. Bạn có
    thể xóa một phân vùng sử dụng câu lệnh `d'.

en: You cannot change a partition into an extended one or vice versa
    Delete it first.
vi: Bạn không thể thay đổi một phân vùng thành đồ mở rộng hoặc ngược lại.
    Xóa nó trước.

en: Consider leaving partition 3 as Whole disk (5),
    as SunOS/Solaris expects it and even Linux likes it.
vi: Nên để phân vùng 3 như Cả một đĩa (5),
    vì SunOS/Solaris đòi hỏi điều này và thậm chí Linux thích.

en: Consider leaving partition 9 as volume header (0),
    and partition 11 as entire volume (6), as IRIX expects it.
vi: Nên để phân vùng 9 như đầu một khối tin (0),
    và phân vùng 11 như cả một khối tin (6)
    theo yêu cầu của IRIX.

en: Changed system type of partition %d to %x (%s)
vi: Đã thay đổi loại hệ thống của phân vùng %d thành %x (%s)

en: System type of partition %d is unchanged: %x (%s)
vi: Kiểu hệ thống của phân vùng %d chưa thay đổi: %x (%s)

en: Partition %d has different physical/logical beginnings (non-Linux?):
vi: Phân vùng %d có điểm khởi đầu vật lý/lôgíc khác nhay (không phải Linux?):

en:      phys=(%d, %d, %d)
vi:      vật lý=(%d, %d, %d)

en: logical=(%d, %d, %d)
vi: lôgíc=(%d, %d, %d)

en: Partition %d has different physical/logical endings:
vi: Phân vùng %d có điểm cuối vật lý/lôgíc khác nhau:

en: Partition %i does not start on cylinder boundary:
vi: Phân vùng %i không bắt đầu trên ranh giới trụ:

en: should be (%d, %d, 1)
vi: phải là (%d, %d, 1)

en: Partition %i does not end on cylinder boundary.
vi: Phân vùng %i không kết thúc trên ranh giới trụ:

en: should be (%d, %d, %d)
vi: phải là (%d, %d, %d)

en: Partition %i does not start on physical sector boundary.
vi: Phân vùng %i không bắt đầu ở biên giới rãnh ghi vật lý.

en: 
    Disk %s: %ld MB, %lld bytes
vi: 
    Đĩa %s: %ld MB, %lld byte

en: 
    Disk %s: %ld.%ld GB, %lld bytes
vi: 
    Đĩa %s: %ld.%ld GB, %lld byte

en: %d heads, %llu sectors/track, %d cylinders
vi: %d đầu đọc, %llu rãnh ghi/rãnh, %d trụ

en: , total %llu sectors
vi: , tổng số %llu rãnh ghi

en: Units = %s of %d * %d = %d bytes
vi: Đơn vị = %s của %d * %d = %d byte

en: Sector size (logical/physical): %u bytes / %lu bytes
vi: Kích cỡ rãnh ghi (hợp lý/vật lý): %u byte / %lu byte

en: I/O size (minimum/optimal): %lu bytes / %lu bytes
vi: Kích cỡ V/R (tối thiểu / tối ưu): %lu byte / %lu byte

en: Alignment offset: %lu bytes
vi: Khoảng chênh sắp hàng: %lu byte

en: Nothing to do. Ordering is correct already.
vi: Không cần làm gì. Thứ tự đã đúng sẵn.

en: Done.
vi: Hoàn tất.

en: This doesn't look like a partition table
    Probably you selected the wrong device.
vi: Có vẻ như đây không phải là bảng phân vùng
    Có thể bạn đã chọn nhầm thiết bị.

en: %*s Boot      Start         End      Blocks   Id  System
vi: %*s  Khởi_động    Đầu       Cuối      Khối      Id  Hệ_thống

en: Device
vi: Thiết bị

en: 
    Partition table entries are not in disk order
vi: 
    Các mục trong bảng phân vùng không theo thứ tự như trên đĩa

en: 
    Disk %s: %d heads, %llu sectors, %d cylinders
vi: 
    Đĩa %s: %d đầu đọc, %llu rãnh ghi, %d trụ

en: Nr AF  Hd Sec  Cyl  Hd Sec  Cyl     Start      Size ID
vi: Nr AF  Đầu Rãnh Trụ  Đầu Rãnh Trụ     Bắt_đầu      Cỡ ID

en: Warning: partition %d contains sector 0
vi: Cảnh báo: phân vùng %d chứa rãnh ghi 0

en: Partition %d: head %d greater than maximum %d
vi: Phân vùng %d: đầu %d lớn hơn max %d

en: Partition %d: sector %d greater than maximum %llu
vi: Phân vùng %d: rãnh ghi %d lớn hơn tối đa %llu

en: Partitions %d: cylinder %d greater than maximum %d
vi: Phân vùng %d: trụ %d lớn hơn max %d

en: Partition %d: previous sectors %d disagrees with total %d
vi: Phân vùng %d: các rãnh ghi phía trước %d không hợp với tổng số %d

en: Warning: bad start-of-data in partition %d
vi: Cảnh báo: khởi-đầu-dữ-liệu xấu trong phân vùng %d

en: Warning: partition %d overlaps partition %d.
vi: Cảnh báo: phân vùng %d đè lên phân vùng %d.

en: Warning: partition %d is empty
vi: Cảnh báo: phân vùng %d rỗng

en: Logical partition %d not entirely in partition %d
vi: Phân vùng lôgíc %d không hoàn toàn trong phân vùng %d

en: Total allocated sectors %llu greater than the maximum %llu
vi: Tổng số rãnh ghi phân phối %llu lớn hơn tối đa %llu

en: Remaining %lld unallocated %d-byte sectors
vi: %lld rãnh ghi %d-byte không được cấp phát còn lại

en: Partition %d is already defined.  Delete it before re-adding it.
vi: Phân vùng %d đã được xác định.  Hãy xóa nó trước khi thêm lại lần nữa

en: Sector %llu is already allocated
vi: Rãnh ghi %llu đã được phân phối

en: No free sectors available
vi: Không còn rãnh ghi nào trống

en: Last %1$s, +%2$s or +size{K,M,G}
vi: Cuối %1$s, +%2$s hay +kích_cỡ{K,M,G}

en: 	Sorry - this fdisk cannot handle AIX disk labels.
    	If you want to add DOS-type partitions, create
    	a new empty DOS partition table first. (Use o.)
    	WARNING: This will destroy the present disk contents.
vi: 	Xin lỗi - fdisk này không thể quản lý nhãn đĩa AIX.
    	Nếu bạn muốn thêm các phân vùng dạng DOS, hãy tạo
    	một bảng phân vùng DOS rỗng trước. (Sử dụng o.)
    	CẢNH BÁO: Nội dung hiện thời của đĩa sẽ bị hủy.

en: 	Sorry - this fdisk cannot handle Mac disk labels.
    	If you want to add DOS-type partitions, create
    	a new empty DOS partition table first. (Use o.)
    	WARNING: This will destroy the present disk contents.
vi: 	Xin lỗi - fdisk này không thể quản lý nhãn đĩa Mac.
    	Nếu bạn muốn thêm các phân vùng dạng DOS, hãy tạo
    	một bảng phân vùng DOS rỗng trước. (Sử dụng « o ».)
    	CẢNH BÁO : Nội dung hiện thời của đĩa sẽ bị hủy.

en: You must delete some partition and add an extended partition first
vi: Bạn phải xóa vài phân vùng và thêm một phân vùng mở rộng trước

en: All logical partitions are in use
vi: Tất cả các phân vùng lôgíc được sử dụng

en: Adding a primary partition
vi: Thêm phân vùng chính

en: Command action
       %s
       p   primary partition (1-4)
vi: Tác dụng của câu lệnh
       %s
       p   phân vùng chính (1-4)

en: l   logical (5 or over)
vi: l   lôgíc (5 hoặc hơn)

en: e   extended
vi: e   mở rộng

en: Invalid partition number for type `%c'
vi: Sai số phân vùng cho loại `%c'

en: The partition table has been altered!
vi: Bảng phân vùng đã được ghi!

en: Calling ioctl() to re-read partition table.
vi: Gọi ioctl() để đọc lại bảng phân vùng.

en: 
    WARNING: Re-reading the partition table failed with error %d: %s.
    The kernel still uses the old table. The new table will be used at
    the next reboot or after you run partprobe(8) or kpartx(8)
vi: 
    CẢNH BÁO: thao tác đọc lại bảng phân vùng không thành công (lỗi %d): %s.
    Hạt nhân vẫn còn dùng bảng cũ.
    Bảng mới sẽ được dùng lần kế tiếp khởi động,
    hoặc sau khi bạn chạy công cụ partprobe(8) hay kpartx(8).

en: 
    WARNING: If you have created or modified any DOS 6.x
    partitions, please see the fdisk manual page for additional
    information.
vi: 
    CẢNH BÁO: Nếu bạn đã tạo hoặc sửa đổi bất kỳ phân vùng
    DOS 6.x nào, xin hãy xem trang hướng dẫn sử dụng man fdisk
    để biết thêm chi tiết.

en: 
    Error closing file
vi: 
    Lỗi đóng tập tin

en: Syncing disks.
vi: Đang đồng bộ hoá các đĩa.

en: Partition %d has no data area
vi: Phân vùng %d không có vùng dữ liệu

en: New beginning of data
vi: Điểm bắt đầu dữ liệu mới

en: Expert command (m for help):
vi: Câu lệnh nâng cao (m để xem trợ giúp):

en: Number of cylinders
vi: Số trụ

en: Number of heads
vi: Số đầu đọc

en: Number of sectors
vi: Số rãnh ghi

en: Warning: setting sector offset for DOS compatiblity
vi: Cảnh báo : thiết lập hiệu số rãnh ghi cho tương thích DOS

en: 
    WARNING: GPT (GUID Partition Table) detected on '%s'! The util fdisk doesn't support GPT. Use GNU Parted.
vi: 
    CẢNH BÁO : phát hiện GPT (bảng phân vùng GUID) trên « %s ». Tiện ích fdisk không hỗ trợ GPT. Hãy dùng chương trình GNU Parted.

en: Disk %s doesn't contain a valid partition table
vi: Đĩa %s không chứa một bảng phân vùng hợp lệ

en: Cannot open %s
vi: Không thể mở %s

en: cannot open %s
vi: không thể mở %s

en: %c: unknown command
vi: %c: câu lệnh không biết

en: This kernel finds the sector size itself - -b option ignored
vi: Nhân này tự tìm kích cỡ rãnh ghi - tùy chọn -b bị bỏ qua

en: Warning: the -b (set sector size) option should be used with one specified device
vi: Cảnh báo: tùy chọn -b (đặt kích cỡ rãnh ghi) cần sử dụng với một thiết bị xác định

en: Detected an OSF/1 disklabel on %s, entering disklabel mode.
vi: Tìm thấy một nhãn đĩa OSF/1 trên %s, nhập chế độ nhãn đĩa.

en: Command (m for help):
vi: Câu lệnh (m để xem trợ giúp):

en: 
    The current boot file is: %s
vi: 
    Tập tin khởi động hiện thời là: %s

en: Please enter the name of the new boot file:
vi: Xin hãy nhập tên của tập tin khởi động mới:

en: Boot file unchanged
vi: Tập tin khởi động không thay đổi

en: 
    	Sorry, no experts menu for SGI partition tables available.
vi: 
    	Xin lỗi, không có trình đơn nâng cao cho bảng phân vùng SGI.

en: 
    	There is a valid Mac label on this disk.
    	Unfortunately fdisk(1) cannot handle these disks.
    	Use either pdisk or parted to modify the partition table.
    	Nevertheless some advice:
    	1. fdisk will destroy its contents on write.
    	2. Be sure that this disk is NOT a still vital
    	   part of a volume group. (Otherwise you may
    	   erase the other disks as well, if unmirrored.)
vi: 
    	Có một nhãn Mac hợp lệ trên đĩa này.
    	Không may là hiện tại fdisk(1) không thể điều khiển
    	những đĩa này. Dùng hoặc pdisk hoặc parted
    để sửa đổi bảng phân vùng.
    
    Tuy nhiên một vài lời khuyên:
    	1. fdisk sẽ hủy hết nội dung đĩa khi ghi.
    	2. Cần đảm bảo là đĩa này KHÔNG phải là phần
    	   quan trọng của một nhóm đĩa. (Nói cách khác bạn có
    	   thể xóa các đĩa khác, nếu không tạo gương.)

en: SGI raw
vi: SGI thô

en: SGI volume
vi: Khối tin SGI

en: Linux swap
vi: Trao đổi Linux

en: Linux native
vi: Linux sở hữu

en: According to MIPS Computer Systems, Inc the Label must not contain more than 512 bytes
vi: Tùy theo MIPS Computer Systems, Inc. thì Nhãn không được chứa nhiều hơn 512 byte

en: Detected sgi disklabel with wrong checksum.
vi: Tìm thấy nhãn đĩa sgi với tổng kiểm tra (checksum) sai.

en: 
    Disk %s (SGI disk label): %d heads, %llu sectors
    %d cylinders, %d physical cylinders
    %d extra sects/cyl, interleave %d:1
    %s
    Units = %s of %d * %d bytes
vi: 
    Đĩa %s (nhãn đĩa SGI): %d đầu đọc, %llu rãnh ghi
    %d trụ, %d trụ vật lý
    %d rãnh ghi/trụ thêm, xen kẽ %d:1
    %s
    Đơn vị = %s của %d * %d byte

en: 
    Disk %s (SGI disk label): %d heads, %llu sectors, %d cylinders
    Units = %s of %d * %d bytes
vi: 
    Đĩa %s (nhãn đĩa SGI): %d đầu đọc, %llu rãnh ghi, %d trụ
    Đơn vị = %s của %d * %d byte

en: ----- partitions -----
    Pt# %*s  Info     Start       End   Sectors  Id  System
vi: ----- các phân vùng -----
    Pv# %*s  ThTin     Đầu       Cuối   Rãnh ghi  Id  Hệ thống

en: ----- Bootinfo -----
    Bootfile: %s
    ----- Directory Entries -----
vi: ----- Thông tin khởi động -----
    Tập tin khởi động: %s
    ----- Thư mục -----

en: %2d: %-10s sector%5u size%8u
vi: %2d: %-10s rãnh ghi %5u cỡ %8u

en: 
    Invalid Bootfile!
    	The bootfile must be an absolute non-zero pathname,
    	e.g. "/unix" or "/unix.save".
vi: 
    Tập tin khởi động bị lỗi!
    	Tập tin khởi động phải là một tên đường dẫn tuyệt đối không rỗng,
    	v.d. "/unix" hay "/unix.save".

en: 
    	Name of Bootfile too long:  16 bytes maximum.
vi: 
    	Tên của Tập tin khởi động quá dài:  max là 16 byte.

en: 
    	Bootfile must have a fully qualified pathname.
vi: 
    	Tập tin khởi động phải có đường dẫn đầy đủ.

en: 
    	Be aware, that the bootfile is not checked for existence.
    	SGI's default is "/unix" and for backup "/unix.save".
vi: 
    	Cần biết rằng tập tin khởi động không được kiểm tra tồn tại.
    	Mặc định SGI là "/unix" và sao lưu là "/unix.save".

en: 
    	Bootfile is changed to "%s".
vi: 
    	Tập tin khởi động được thay đổi thành "%s".

en: More than one entire disk entry present.
vi: Có nhiều hơn một mục đĩa.

en: No partitions defined
vi: Không có phân vùng nào được định nghĩa

en: IRIX likes when Partition 11 covers the entire disk.
vi: Thích hợp với IRIX khi Phân vùng 11 bao bọc cả một đĩa.

en: The entire disk partition should start at block 0,
    not at diskblock %d.
vi: Phân vùng chứa cả một đĩa phải bắt đầu tại khối 0,
    chứ không phải tại khối %d.

en: The entire disk partition is only %d diskblock large,
    but the disk is %d diskblocks long.
vi: Phân vùng chứa cả một đĩa chỉ gồm %d khối,
    trong khi đĩa chứa %d khối.

en: One Partition (#11) should cover the entire disk.
vi: Một phân vùng (#11) cần chứa cả ổ đĩa.

en: Partition %d does not start on cylinder boundary.
vi: Phân vùng %d không bắt đầu trên ranh giới trụ.

en: Partition %d does not end on cylinder boundary.
vi: Phân vùng %d không kết thúc trên rang giới trụ.

en: The Partition %d and %d overlap by %d sectors.
vi: Phân vùng %d và %d chèn lên nhau %d rãnh ghi.

en: Unused gap of %8u sectors - sectors %8u-%u
vi: Khoảng trống không sử dụng %8u rãnh ghi - rãnh ghi %8u-%u

en: 
    The boot partition does not exist.
vi: 
    Phân vùng khởi động không tồn tại.

en: 
    The swap partition does not exist.
vi: 
    Phân vùng trao đổi không tồn tại.

en: 
    The swap partition has no swap type.
vi: 
    Phân vùng trao đổi có hệ thống tập tin không phải kiểu trao đổi.

en: 	You have chosen an unusual boot file name.
vi: 	Bạn đã chọn một tên tập tin khởi động lạ.

en: Sorry You may change the Tag of non-empty partitions.
vi: Xin lỗi có thể Bạn thay đổi Tag của phân vùng không rỗng.

en: It is highly recommended that the partition at offset 0
    is of type "SGI volhdr", the IRIX system will rely on it to
    retrieve from its directory standalone tools like sash and fx.
    Only the "SGI volume" entire disk section may violate this.
    Type YES if you are sure about tagging this partition differently.
vi: Rất khuyên dùng là phân vùng tại hiệu 0 có loại là
    "SGI volhdr", hệ thống IRIX sẽ dựa trên đó để lấy từ thư
    mục đó các công cụ đơn lẻ như sash và fx. Chỉ có các « khối tin SGI »
    chứa cả một đĩa mới nằm ngoại lệ. Gõ CÓ nếu bạn chắc chắn muốn đặt
    thẻ khác cho phân vùng này.

en: Do You know, You got a partition overlap on the disk?
vi: Bạn Có biết, rằng bạn có một phân vùng đè lên nhau trên đĩa?

en: Attempting to generate entire disk entry automatically.
vi: Thử tự động phân vùng cả đĩa.

en: The entire disk is already covered with partitions.
vi: Ổ đĩa đã chứa các phân vùng.

en: You got a partition overlap on the disk. Fix it first!
vi: Bạn có một phân vùng đè lên nhau trên ổ đĩa. Hãy sửa trước!

en: It is highly recommended that eleventh partition
    covers the entire disk and is of type `SGI volume'
vi: Rất khuyên dùng khi phân vùng số mười một chứa
    cả ổ đĩa và có loại « khối tin SGI ».

en: You will get a partition overlap on the disk. Fix it first!
vi: Bạn sẽ có một phân vùng đè lên nhau trên ổ đĩa. Hãy sửa trước!

en:  Last %s
vi:  %s cuối

en: Building a new SGI disklabel. Changes will remain in memory only,
    until you decide to write them. After that, of course, the previous
    content will be unrecoverably lost.
vi: Xây dựng một nhãn đĩa SGI mới. Thay đổi sẽ chỉ ghi trong bộ nhớ,
    cho đến khi bạn quyết định ghi chúng. Sau đó, tất nhiên, nội dung cũ
    sẽ mất và không thể phục hồi.

en: Warning:  BLKGETSIZE ioctl failed on %s.  Using geometry cylinder value of %d.
    This value may be truncated for devices > 33.8 GB.
vi: Cảnh báo: BLKGETSIZE ioctl lỗi trên %s. Sử dụng giá trị cấu trúc trụ là %d.

en: Trying to keep parameters of partition %d.
vi: Đang cố giữ lại các tham số của phân vùng %d.

en: ID=%02x	START=%d	LENGTH=%d
vi: ID=%02x	ĐẦU=%d	ĐỘ DÀI=%d

en: Unassigned
vi: Chưa gán

en: SunOS root
vi: Gốc SunOS

en: SunOS swap
vi: Trao đổi SunOS

en: Whole disk
vi: Cả đĩa

en: SunOS alt sectors
vi: Rãnh ghi thay thế SunOS

en: SunOS cachefs
vi: Hệ thống tập tin nhớ tạm SunOS

en: SunOS reserved
vi: Dành riêng SunOS

en: Linux raid autodetect
vi: Tự động nhận ra Linux raid

en: Detected sun disklabel with wrong checksum.
    Probably you'll have to set all the values,
    e.g. heads, sectors, cylinders and partitions
    or force a fresh label (s command in main menu)
vi: Đã nhận ra nhãn đĩa sun với tổng kiểm tra checksum
    lỗi. Có thể bạn phải đặt lại tất cả các giá trị,
    v.d. đầu đọc, rãnh ghi, trụ và phân vùng hoặc
    bắt buộc một nhãn mới (câu lệnh « s » trong trình đơn chính)

en: Detected sun disklabel with wrong version [0x%08x].
vi: Tìm thấy nhãn đĩa Sun có phiên bản sai [0x%08x].

en: Detected sun disklabel with wrong sanity [0x%08x].
vi: Tìm thấy nhãn đĩa Sun với sự đúng mực sai [0x%08x].

en: Detected sun disklabel with wrong num_partitions [%u].
vi: Tìm thấy nhãn đĩa Sun với số phân vùng (num_partitions) sai [%u].

en: Warning: Wrong values need to be fixed up and will be corrected by w(rite)
vi: Cảnh báo : các giá trị không đúng cần phải được sửa chữa nên sẽ được sửa bởi w(rite) (ghi nhớ)

en: Building a new sun disklabel. Changes will remain in memory only,
    until you decide to write them. After that, of course, the previous
    content won't be recoverable.
vi: Xây dựng một nhãn đĩa sun mới. Thay đổi sẽ chỉ ghi trong bộ nhớ,
    cho đến khi bạn quyết định ghi chúng. Sau đó, tất nhiên, nội dung cũ
    sẽ mất và không thể phục hồi.

en: Sectors/track
vi: Rãnh ghi/rãnh

en: Partition %d doesn't end on cylinder boundary
vi: Phân vùng %d không kết thúc trên ranh giới trụ

en: Partition %d overlaps with others in sectors %d-%d
vi: Phân vùng %d đè lên nhau với các phân vùng khác trên rãnh ghi %d-%d

en: Unused gap - sectors 0-%d
vi: Khoảng trống không sử dụng - rãnh ghi 0-%d

en: Unused gap - sectors %d-%d
vi: Khoảng trống không sử dụng - rãnh ghi %d-%d

en: Other partitions already cover the whole disk.
    Delete some/shrink them before retry.
vi: Các phân vùng khác đã chứa cả đĩa.
    Hãy xóa hay thu nhỏ chúng trước khi thử lại.

en: It is highly recommended that the third partition covers the whole disk
    and is of type `Whole disk'
vi: Rất khuyên đặt phân vùng thứ ba chiếm toàn bộ đĩa
    và có kiểu « Toàn đĩa » (Whole disk).

en: Sector %d is already allocated
vi: Rãnh ghi %d đã được phân phối

en: You haven't covered the whole disk with the 3rd partition, but your value
    %d %s covers some other partition. Your entry has been changed
    to %d %s
vi: Phân vùng thứ 3 không chứa cả ổ đĩa, nhưng các giá trị %d %s đè lên
    một số phân vùng khác. Các mục đã thay đổi thành %d %s

en: If you want to maintain SunOS/Solaris compatibility, consider leaving this
    partition as Whole disk (5), starting at 0, with %u sectors
vi: Nếu bạn muốn duy trì một đĩa tương thích với SunOS/Solaris, thì cần để phân
    vùng này là Cả đĩa (5), bắt đầu từ 0, với %u rãnh ghi

en: It is highly recommended that the partition at offset 0
    is UFS, EXT2FS filesystem or SunOS swap. Putting Linux swap
    there may destroy your partition table and bootblock.
    Type YES if you're very sure you would like that partition
    tagged with 82 (Linux swap):
vi: Rất khuyên dùng phân vùng tại offset 0 có hệ thống tập tin
    UFS, EXT2FS hay swap SunOS. Nếu đặt thành vùng trao đổi của Linux thì
    có thể hủy bảng phân vùng của bạn và khối khởi động.
    Gõ CÓ nếu bạn chắc chắn muốn đặt phân vùng đó có thẻ
    82 (vùng trao đổi của Linux):

en: 
    Disk %s (Sun disk label): %d heads, %llu sectors, %d rpm
    %d cylinders, %d alternate cylinders, %d physical cylinders
    %d extra sects/cyl, interleave %d:1
    Label ID: %s
    Volume ID: %s
    Units = %s of %d * 512 bytes
vi: 
    Đĩa %s (nhãn đĩa Sun): %d đầu đọc, %llu rãnh ghi, %d vòng/phút
    %d trụ, %d trụ xen kẽ, %d trụ vật lý
    %d rãnh ghi/trụ thêm, độ xen kẽ %d:1
    Mã hiệu nhãn: %s
    Mã hiệu khối tin: %s
    Đơn vị = %s trên %d * 512 byte

en: 
    Disk %s (Sun disk label): %d heads, %llu sectors, %d cylinders
    Units = %s of %d * 512 bytes
vi: 
    Đĩa %s (nhãn đĩa Sun): %d đầu đọc, %llu rãnh ghi, %d trụ
    Đơn vị = %s trên %d * 512 byte

en: %*s Flag    Start       End    Blocks   Id  System
vi: %*s Cờ    Đầu       Cuối    Khối   Id  Hệ thống

en: Number of alternate cylinders
vi: Số trụ xen kẽ

en: Extra sectors per cylinder
vi: Số rãnh ghi dự phòng mỗi trụ

en: Interleave factor
vi: Hệ số xen kẽ

en: Rotation speed (rpm)
vi: Tốc độ quay (rpm)

en: Number of physical cylinders
vi: Số trụ vật lý

en: Empty
vi: Rỗng

en: XENIX root
vi: XENIX gốc

en: Extended
vi: Mở rộng

en: AIX bootable
vi: ATX có thể khởi động

en: OS/2 Boot Manager
vi: OS/2 Quản lý khởi động

en: Hidden FAT12
vi: FAT12 ẩn

en: Compaq diagnostics
vi: Chuẩn đoán Compaq

en: Hidden FAT16 <32M
vi: FAT16 ẩn <32M

en: Hidden FAT16
vi: FAT16 ẩn

en: Hidden HPFS/NTFS
vi: HPFS/NTFS ẩn

en: Hidden W95 FAT32
vi: W95 FAT32 ẩn

en: Hidden W95 FAT32 (LBA)
vi: W95 FAT32 ẩn (LBA)

en: Hidden W95 FAT16 (LBA)
vi: W95 FAT16 (LBA) ẩn

en: PartitionMagic recovery
vi: Khôi phục PartitionMagic

en: PPC PReP Boot
vi: Khởi động PPC PReP

en: QNX4.x 2nd part
vi: QNX4.x phần 2

en: QNX4.x 3rd part
vi: QNX4.x phần 3

en: GNU HURD or SysV
vi: GNU HURD hay SysV

en: DiskSecure Multi-Boot
vi: Bảomậtđĩa Đa-khởi-động

en: Old Minix
vi: Minix cũ

en: Minix / old Linux
vi: Minux / Linux cũ

en: Linux swap / Solaris
vi: Trao đổi Linux / Solaris

en: OS/2 hidden C: drive
vi: OS/2 ổ đĩa C: ẩn

en: Linux extended
vi: Linux mở rộng

en: NTFS volume set
vi: Bộ khối tin NTFS

en: Linux plaintext
vi: Linux nhập thô

en: IBM Thinkpad hibernation
vi: Ngủ động của IBM Thinkpad

en: Darwin boot
vi: Khởi động Darwin

en: BSDI fs
vi: Hệ thống tập tin BSDI

en: BSDI swap
vi: Trao đổi BSDI

en: Boot Wizard hidden
vi: Thuật sĩ khởi động ẩn

en: Solaris boot
vi: Khởi động Solaris

en: Non-FS data
vi: Dữ liệu không phải FS

en: Dell Utility
vi: Công cụ Dell

en: DOS access
vi: Truy cập DOS

en: DOS R/O
vi: DOS R/O (chỉ đọc)

en: BeOS fs
vi: Hệ thống tập tin BeOS

en: Linux/PA-RISC boot
vi: Khởi động Linux/PA-RISC

en: DOS secondary
vi: DOS phụ

en: seek error on %s - cannot seek to %lu
vi: lỗi tìm kiếm trên %s - không thể tìm tới %lu

en: seek error: wanted 0x%08x%08x, got 0x%08x%08x
vi: lỗi tìm nơi: cần 0x%08x%08x, nhận được 0x%08x%08x

en: out of memory - giving up
vi: tràn bộ nhớ - không thể tiếp tục

en: read error on %s - cannot read sector %lu
vi: lỗi đọc trên %s - không thể đọc rãnh ghi %lu

en: ERROR: sector %lu does not have an msdos signature
vi: LỖI: rãnh ghi %lu không có dấu hiệu của msdos

en: write error on %s - cannot write sector %lu
vi: lỗi ghi trên %s - không thể ghi rãnh ghi %lu

en: cannot open partition sector save file (%s)
vi: không thể mở phân vùng rãnh ghi ghi tập tin (%s)

en: write error on %s
vi: lỗi ghi trên %s

en: cannot stat partition restore file (%s)
vi: không thể xác định tập tin phục hồi phân vùng (%s)

en: partition restore file has wrong size - not restoring
vi: tập tin phục hồi phân vùng có kích cỡ sai - không phục hồi

en: out of memory?
vi: tràn bộ nhớ?

en: cannot open partition restore file (%s)
vi: không thể mở tập tin phục hồi phân vùng (%s)

en: error reading %s
vi: lỗi đọc %s

en: cannot open device %s for writing
vi: không thể mở thiết bị %s để ghi

en: error writing sector %lu on %s
vi: lỗi ghi rãnh ghi %lu trên %s

en: Disk %s: cannot get geometry
vi: Đĩa %s: không thể lấy cấu trúc

en: Disk %s: cannot get size
vi: Đĩa %s: không thể lấy kích cỡ

en: Warning: start=%lu - this looks like a partition rather than
    the entire disk. Using fdisk on it is probably meaningless.
    [Use the --force option if you really want this]
vi: Cảnh báo: đầu=%lu - giống một phân vùng hơn là cả một đĩa.
    Sử dụng fdisk có thể không có ý nghĩa gì.
    [Sử dụng tùy chọn --force nếu bạn thực sự muốn]

en: Warning: HDIO_GETGEO says that there are %lu heads
vi: Cảnh báo : HDIO_GETGEO nói có %lu đầu đọc

en: Warning: HDIO_GETGEO says that there are %lu sectors
vi: Cảnh báo : HDIO_GETGEO nói có %lu rãnh ghi

en: Warning: BLKGETSIZE/HDIO_GETGEO says that there are %lu cylinders
vi: Cảnh báo : BLKGETSIZE/HDIO_GETGEO nói có %lu trụ

en: Warning: unlikely number of sectors (%lu) - usually at most 63
    This will give problems with all software that uses C/H/S addressing.
vi: Cảnh báo: không giống số sector (%lu) - thường là 63
    Sẽ nảy sinh vấn đề với tất cả phần mềm sử dụng việc đánh địa chỉ C/H/S.

en: 
    Disk %s: %lu cylinders, %lu heads, %lu sectors/track
vi: 
    Đĩa %s: %lu trụ, %lu đầu đọc, %lu rãnh ghi/rãnh

en: %s of partition %s has impossible value for head: %lu (should be in 0-%lu)
vi: %s của phân vùng %s có số đầu đọc không thể có: %lu (phải trong khoảng 0-%lu)

en: %s of partition %s has impossible value for sector: %lu (should be in 1-%lu)
vi: %s của phân vùng %s có số rãnh ghi không thể có: %lu (phải trong khoảng 1-%lu)

en: %s of partition %s has impossible value for cylinders: %lu (should be in 0-%lu)
vi: %s của phân vùng %s có số trụ không thể có: %lu (phải trong khoảng 1-%lu)

en: Id  Name
vi: Id  Tên

en: Re-reading the partition table ...
vi: Đang đọc lại bảng phân vùng ...

en: The command to re-read the partition table failed.
    Run partprobe(8), kpartx(8) or reboot your system now,
    before using mkfs
vi: Lỗi chạy câu lệnh đọc lại bảng phân vùng.
    Hãy chạy công cụ partprobe(8) hay kpartx(8),
    hoặc khởi động lại hệ thống ngay bây giờ,
    trước khi dùng mkfs.

en: Error closing %s
vi: Lỗi đóng %s

en: %s: no such partition
vi: %s: không có phân vùng như vậy

en: unrecognized format - using sectors
vi: định dạng không nhận ra - sử dụng rãnh ghi

en: unimplemented format - using %s
vi: định dạng chưa hỗ trợ - sử dụng %s

en: Units = cylinders of %lu bytes, blocks of 1024 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị = trụ %lu byte, khối 1024 byte, đếm từ %d

en:    Device Boot Start     End   #cyls    #blocks   Id  System
vi:    Thiết bị Khởi động Đầu     Cuối   #trụ    #khối   Id  Hệ thống

en: Units = sectors of 512 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị = sector 512 byte, đếm từ %d

en:    Device Boot    Start       End   #sectors  Id  System
vi:    Thiết bị Khởi động Đầu     Cuối   #rãnh ghi  Id  Hệ thống

en: Units = blocks of 1024 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị = khối 1024 byte, đếm từ %d

en:    Device Boot   Start       End    #blocks   Id  System
vi:    Thiết bị Khởi động Đầu     Cuối    #Khối   Id  Hệ thống

en: Units = mebibytes of 1048576 bytes, blocks of 1024 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị = mebibyte 1048576 byte, khối 1024 byte, đếm từ %d

en:    Device Boot Start   End    MiB    #blocks   Id  System
vi:    Thiết bị Khởi động Đầu     MiB    #Khối   Id  Hệ thống

en: 		start: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: 		đầu: (c,h,s) mong đợi (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: 		end: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: 		cuối: (c,h,s) mong đợi (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: partition ends on cylinder %ld, beyond the end of the disk
vi: phân vùng kết thúc trên trụ %ld, vượt quá điểm cuối của đĩa

en: No partitions found
vi: Không tìm thấy phân vùng nào

en: Warning: The partition table looks like it was made
      for C/H/S=*/%ld/%ld (instead of %ld/%ld/%ld).
    For this listing I'll assume that geometry.
vi: Cảnh báo: Bảng phân vùng có vẻ như được tạo ra
    với C/H/S=*/%ld/%ld (thay vì %ld/%ld/%ld).
    Tôi sẽ thừa nhận cấu trúc đó cho danh sách này.

en: no partition table present.
vi: không có bảng phân vùng nào.

en: strange, only %d partitions defined.
vi: kỳ lạ, chỉ có %d phân vùng xác định.

en: Warning: partition %s has size 0 but is not marked Empty
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích cỡ 0 nhưng không được đánh dấu rỗng

en: Warning: partition %s has size 0 and is bootable
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích cỡ 0 và có thể khởi động

en: Warning: partition %s has size 0 and nonzero start
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích cỡ 0 và điểm đầu khác 0

en: Warning: partition %s
vi: Cảnh báo: phân vùng %s

en: is not contained in partition %s
vi: không chứa trong phân vùng %s

en: Warning: partitions %s
vi: Cảnh báo: các phân vùng %s

en: and %s overlap
vi: và %s đè lên nhau

en: Warning: partition %s contains part of the partition table (sector %lu),
    and will destroy it when filled
vi: Cảnh báo : phân vùng %s chứa một phần của bảng phân vùng (rãnh ghi %lu),
    và sẽ hủy nó khi đầy

en: Warning: partition %s starts at sector 0
vi: Cảnh báo: phân vùng %s bắt đầu tại rãnh ghi 0

en: Warning: partition %s extends past end of disk
vi: Cảnh báo: phân vùng %s kéo dài quá điểm cuối đĩa

en: Among the primary partitions, at most one can be extended
     (although this is not a problem under Linux)
vi: Trong số các phân vùng chính, nhiều nhất chỉ có một là mở rộng
     (mặc dù đây không phải là vấn đề dưới Linux)

en: Warning: partition %s does not start at a cylinder boundary
vi: Cảnh báo: phân vùng %s không bắt đầu trên ranh giới trụ

en: Warning: partition %s does not end at a cylinder boundary
vi: Cảnh báo: phân vùng %s không kết thúc trên ranh giới trụ

en: Warning: more than one primary partition is marked bootable (active)
    This does not matter for LILO, but the DOS MBR will not boot this disk.
vi: Cảnh báo: có nhiều hơn một phân vùng chính được đánh dấu có thể khởi
    động. Đây không phải là vấn đề đối với LILO, nhưng MBR của DOS sẽ không
    khởi động đĩa này.

en: Warning: usually one can boot from primary partitions only
    LILO disregards the `bootable' flag.
vi: Cảnh báo: thông thường người dùng chỉ có thể khởi động từ phân vùng
    chính. LILO không quan tâm đến cờ « có thể khởi động ».

en: Warning: no primary partition is marked bootable (active)
    This does not matter for LILO, but the DOS MBR will not boot this disk.
vi: Cảnh báo: không có phân vùng chính nào được đánh dấu có thể khởi
    động. Đây không phải là vấn đề đối với LILO, nhưng MBR của DOS sẽ không
    khởi động đĩa này.

en: start
vi: đầu

en: partition %s: start: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: phân vùng %s: đầu: (c,h,s) mong đợi (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: end
vi: cuối

en: partition %s: end: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: phân vùng %s: cuối: (c,h,s) mong đợi (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: partition %s ends on cylinder %ld, beyond the end of the disk
vi: phân vùng %s kết thúc trên trụ %ld, vượt quá điểm cuối của đĩa

en: Warning: shifted start of the extd partition from %ld to %ld
    (For listing purposes only. Do not change its contents.)
vi: Cảnh báo: dịch chuyển đầu của phân vùng mởi rộng từ %ld tới %ld
     (Chỉ với mục đích liệt kê. Không thay đổi nội dung.)

en: Warning: extended partition does not start at a cylinder boundary.
    DOS and Linux will interpret the contents differently.
vi: Cảnh báo: phân vùng mở rộng không bắt đầu trên ranh giới trụ.
    DOS và Linux sẽ biên dịch nội dung một cách khác nhau.

en: too many partitions - ignoring those past nr (%d)
vi: quá nhiều phân vùng - bỏ qua những phân vùng sau nr (%d)

en: tree of partitions?
vi: cây phân vùng?

en: detected Disk Manager - unable to handle that
vi: tìm thấy Trình Quản Lý Đĩa - không thể điều khiển nó

en: DM6 signature found - giving up
vi: Không tìm thấy dấu hiệu DM6 - dừng lại

en: strange..., an extended partition of size 0?
vi: kỳ lạ..., một phân vùng mở rộng với kích cỡ 0?

en: strange..., a BSD partition of size 0?
vi: kỳ lại..., một phân vùng BSD với kích cỡ 0?

en:  %s: unrecognized partition table type
vi:  %s: loại bảng phân vùng không nhận ra

en: -n flag was given: Nothing changed
vi: đã đưa ra cờ -n: Không có gì thay đổi

en: Failed saving the old sectors - aborting
vi: Lỗi ghi rãnh ghi cũ - đang dừng lại

en: Failed writing the partition on %s
vi: Lỗi ghi phân vùng trên %s

en: long or incomplete input line - quitting
vi: dòng nhập vào dài hay không đầy đủ - đang thoát

en: input error: `=' expected after %s field
vi: lỗi nhập: mong đợi `=' sau vùng %s

en: input error: unexpected character %c after %s field
vi: lỗi nhập: mong đợi ký tự %c sau vùng %s

en: unrecognized input: %s
vi: dữ liệu vào không nhận ra: %s

en: number too big
vi: số quá lớn

en: trailing junk after number
vi: đuôi bỏ đi sau một số

en: no room for partition descriptor
vi: không có chỗ cho mô tả phân vùng

en: cannot build surrounding extended partition
vi: không thể tạo phân vùng mở rộng bao quanh

en: too many input fields
vi: quá nhiều vùng nhập vào

en: No room for more
vi: Không còn chỗ trống

en: Illegal type
vi: Loại không cho phép

en: Warning: given size (%lu) exceeds max allowable size (%lu)
vi: Cảnh báo: kích cỡ đưa ra (%lu) vượt quá kích cỡ max cho phép (%lu)

en: Warning: empty partition
vi: Cảnh báo: phân vùng rỗng

en: Warning: bad partition start (earliest %lu)
vi: Cảnh báo: điểm đầu phân vùng xấu (trước %lu)

en: unrecognized bootable flag - choose - or *
vi: cờ có thể khởi động không nhận ra - chọn - hay *

en: partial c,h,s specification?
vi: Đặc điểm phân vùng c,h,s?

en: Extended partition not where expected
vi: Phân vùng mở rộng không ở chỗ mong đợi

en: bad input
vi: dữ liệu vào xấu

en: too many partitions
vi: quá nhiều phân vùng

en: Input in the following format; absent fields get a default value.
    <start> <size> <type [E,S,L,X,hex]> <bootable [-,*]> <c,h,s> <c,h,s>
    Usually you only need to specify <start> and <size> (and perhaps <type>).
vi: Dữ liệu vào trong định dạng sau; dùng giá trị mặc định cho chỗ thiếu
    <đầu> <kíchthước> <loại [E,S,L,X,hex]> <khởiđộng [-,*]> <c,h,s> <c,h,s>
    Thông thường bạn chỉ cần chỉ rõ <đầu> và <kíchthước> (và có thể <loại>).

en: Usage: %s [options] device ...
vi: Sử dụng: %s [tùy chọn] thiết bị...

en: device: something like /dev/hda or /dev/sda
vi: thiết bị: có dạng /dev/hda hay /dev/sda

en: useful options:
vi: tùy chọn có ích:

en:     -s [or --show-size]: list size of a partition
vi:     -s [hay --show-size]: liệt kê kích cỡ phân vùng

en:     -c [or --id]:        print or change partition Id
vi:     -c [hay --id]:        in ra hay thay đổi Id phân vùng

en:     -l [or --list]:      list partitions of each device
vi:     -l [hay --list]:      liệt kê các phân vùng của mỗi thiết bị

en:     -d [or --dump]:      idem, but in a format suitable for later input
vi:     -d [hay --dump]:      cũng như trên nhưng ở dạng có thể dùng cho nhập vào

en:     -i [or --increment]: number cylinders etc. from 1 instead of from 0
vi:     -i [hay --increment]: số trụ v.v... từ 1 thay vì từ 0

en:     -uS, -uB, -uC, -uM:  accept/report in units of sectors/blocks/cylinders/MB
vi:     -uS, -uB, -uC, -uM:  chấp nhận/báo cáo với đơn vị rãnh ghi/khối/trụ/MB

en:     -T [or --list-types]:list the known partition types
vi:     -T [hay --list-types]:		liệt kê các kiểu phân vùng đã biết

en:     -D [or --DOS]:       for DOS-compatibility: waste a little space
vi:     -D [hay --DOS]:       để tương thích với DOS: lãng phí một chút khoảng trống

en:     -R [or --re-read]:   make kernel reread partition table
vi:     -R [hay --re-read]:   khiến nhân đọc lại bảng phân vùng

en:     -N# :                change only the partition with number #
vi:     -N# :                chỉ thay đổi phân vùng với số #

en:     -n :                 do not actually write to disk
vi:     -n :                 không thực sự viết lên đĩa

en:     -O file :            save the sectors that will be overwritten to file
vi:     -O tập tin :            ghi các rãnh ghi sẽ bị ghi chèn vào tập tin

en:     -I file :            restore these sectors again
vi:     -I tập tin :            phục hồi lại những rãnh ghi này

en:     -v [or --version]:   print version
vi:     -v [hay --version]:   in ra số hiệu phiên bản

en:     -? [or --help]:      print this message
vi:     -? [hay --help]:      in trợ giúp này

en: dangerous options:
vi: tùy chọn nguy hiểm:

en:     -g [or --show-geometry]: print the kernel's idea of the geometry
vi:     -g [hay --show-geometry]: in ra cấu trúc đĩa theo quan niệm của nhân

en:     -G [or --show-pt-geometry]: print geometry guessed from the partition table
vi:     -G [hay --show-pt-geometry]: in ra cấu trúc dự đoán từ bảng phân vùng

en:     -x [or --show-extended]: also list extended partitions on output
                                 or expect descriptors for them on input
vi:     -x [hay --show-extended]: đồng thời liệt kê các phân vùng mở rộng
                                 trong đầu ra hay các mô tả mong đợi cho chúng
                                 trong đầu vào

en:     -L  [or --Linux]:      do not complain about things irrelevant for Linux
vi:     -L  [hay --Linux]:     không than phiền về những gì không thích hợp với Linux

en:     -q  [or --quiet]:      suppress warning messages
vi:     -q  [hay --quiet]:      bỏ các cảnh báo

en:     You can override the detected geometry using:
vi:     Bạn có thể viết đè lên cấu trúc nhận ra sử dụng:

en:     -C# [or --cylinders #]:set the number of cylinders to use
vi:     -C# [hay --trụs #]:đặt số trụ sử dụng

en:     -H# [or --heads #]:    set the number of heads to use
vi:     -H# [or --heads #]:    đặt số đầu đọc sử dụng

en:     -S# [or --sectors #]:  set the number of sectors to use
vi:     -S# [or --rãnh ghis #]:  đặt số rãnh ghi sử dụng

en: You can disable all consistency checking with:
vi: Bạn có thể tắt tất cả các kiểm tra cố định với:

en:     -f  [or --force]:      do what I say, even if it is stupid
vi:     -f  [hay --force]:      làm bất theo lời bạn, thậm chí là ngu ngốc

en: Usage:
vi: Sử dụng:

en: %s device		 list active partitions on device
vi: %s thiết bị		 liệt kê phân vùng kích hoạt trên thiết bị

en: %s device n1 n2 ... activate partitions n1 ..., inactivate the rest
vi: %s thiết bị n1 n2 ... kích hoạt phân vùng n1 ..., bỏ kích hoạt phần còn lại

en: %s -An device	 activate partition n, inactivate the other ones
vi: %s -An thiết bị	 kích hoạt phân vùng n, bỏ kích hoạt những cái khác

en: 
    WARNING: GPT (GUID Partition Table) detected on '%s'! The util sfdisk doesn't support GPT. Use GNU Parted.
vi: 
    CẢNH BÁO : phát hiện GPT (bảng phân vùng GUID) trên « %s ». Tiện ích sfdisk không hỗ trợ GPT. Hãy dùng chương trình GNU Parted.

en: Use the --force flag to overrule this check.
vi: Sử dụng cờ « --force » (bắt buộc) để bãi bỏ sự kiểm tra này.

en: no command?
vi: không lệnh?

en: total: %llu blocks
vi: tổng sô: %llu khối

en: usage: sfdisk --print-id device partition-number
vi: sử dụng: sfdisk --print-id thiết-bị số-phân-vùng

en: usage: sfdisk --change-id device partition-number Id
vi: sử dụng: sfdisk --change-id thiết-bị số-phân-vùng Id

en: usage: sfdisk --id device partition-number [Id]
vi: sử dụng: sfdisk --id thiết-bị số-phân-vùng [Id]

en: can specify only one device (except with -l or -s)
vi: chỉ có thể chỉ ra một thiết bị (ngoại trừ với -l hay -s)

en: cannot open %s read-write
vi: không thể mở %s đọc-viết

en: cannot open %s for reading
vi: không mở được %s để đọc

en: %s: %ld cylinders, %ld heads, %ld sectors/track
vi: %s: %ld trụ, %ld đầu đọc, %ld rãnh ghi/trac

en: Cannot get size of %s
vi: Không thể lấy kích cỡ của %s

en: bad active byte: 0x%x instead of 0x80
vi: byte kích hoạt sai: 0x%x thay cho 0x80

en: Done
vi: Hoàn thành

en: You have %d active primary partitions. This does not matter for LILO,
    but the DOS MBR will only boot a disk with 1 active partition.
vi: Bạn có %d phân vùng chính kích hoạt. Đây không phải là vấn đề cho LILO,
    nhưng MBR của DOS sẽ chỉ khởi động đĩa có 1 phân vùng kích hoạt.

en: partition %s has id %x and is not hidden
vi: phân vùng %s có id %x và không phải là ẩn

en: Bad Id %lx
vi: Id xấu %lx

en: This disk is currently in use.
vi: Đĩa này hiện đang được sử dụng.

en: Fatal error: cannot find %s
vi: Lỗi nặng: không thể tìm %s

en: Warning: %s is not a block device
vi: Cảnh báo: %s không phải là thiết bị khối

en: Checking that no-one is using this disk right now ...
vi: Đang kiểm tra xem có ai đó đang sử dụng đĩa này không...

en: 
    This disk is currently in use - repartitioning is probably a bad idea.
    Umount all file systems, and swapoff all swap partitions on this disk.
    Use the --no-reread flag to suppress this check.
vi: 
    Đĩa này hiện thời đang được sử dụng - phân vùng lại không phải là ý muốn
    tốt. Bỏ gắn tất cả các hệ thống tập tin, và tắt (swapoff) các phân vùng trao đổi
    trên đĩa này. Sử dụng « --no-reread » để bỏ kiểm tra này.

en: Use the --force flag to overrule all checks.
vi: Sử dụng --force để bãi bỏ mọi kiểm tra.

en: Old situation:
vi: Tình huống cũ:

en: Partition %d does not exist, cannot change it
vi: Phân vùng %d không tồn tại, không thể thay đổi nó

en: New situation:
vi: Tình huống mới:

en: I don't like these partitions - nothing changed.
    (If you really want this, use the --force option.)
vi: Tôi không thích những phân vùng này - không có gì thay đổi.
    (Nếu bạn thực sự muốn điều này, sử dụng tùy chọn --force.)

en: I don't like this - probably you should answer No
vi: Tôi không thích điều này - bạn nên trả lời No

en: Are you satisfied with this? [ynq]
vi: Bạn có hài lòng với điều này? [ynq]

en: Do you want to write this to disk? [ynq]
vi: Bạn có muốn ghi lên đĩa? [ynq]

en: 
    sfdisk: premature end of input
vi: 
    sfdisk: dữ liệu vào kết thúc sớm

en: Quitting - nothing changed
vi: Đang thoát - không có gì thay đổi

en: Please answer one of y,n,q
vi: Xin hãy trả lời một trng y,n,q

en: Successfully wrote the new partition table
vi: Viết thành công bảng phân vùng mới

en: If you created or changed a DOS partition, /dev/foo7, say, then use dd(1)
    to zero the first 512 bytes:  dd if=/dev/zero of=/dev/foo7 bs=512 count=1
    (See fdisk(8).)
vi: Nếu bạn tạo hay thay đổi một phân vùng DOS, ví dụ /dev/foo7, thì hãy dùng
    dd(1) để làm rỗng 512 byte đầu: dd if=/dev/zero of=/dev/foo7 bs=512 count=1
    (Xem fdisk(8).)

en: WARNING: couldn't open %s: %s
vi: CẢNH BÁO : không mở được %s: %s

en: WARNING: bad format on line %d of %s
vi: CẢNH BÁO : gặp định dạng sai trên dòng %d của %s

en: WARNING: Your /etc/fstab does not contain the fsck passno
    	field.  I will kludge around things for you, but you
    	should fix your /etc/fstab file as soon as you can.
vi: CẢNH BÁO : /etc/fstab của bạn không chứa trường fsck passno.
    	Tiến trình này sẽ điều chỉnh tạm thời, nhưng bạn nên sửa chữa
    	tập tin /etc/fstab càng sớm càng có thể.

en: fsck: %s: not found
vi: fsck: %s: không tìm thấy

en: %s: wait: No more child process?!?
vi: %s: đợi: không có tiến trình con nào nữa ?!?

en: Warning... %s for device %s exited with signal %d.
vi: Cảnh báo... %s cho thiết bị %s đã thoát với tín hiệu %d.

en: %s %s: status is %x, should never happen.
vi: %s: %s: trạng thái là %x, không bao giờ nên xảy ra.

en: Finished with %s (exit status %d)
vi: Đã kết thúc với %s (trạng thái thoát %d)

en: %s: Error %d while executing fsck.%s for %s
vi: %s: Lỗi %d trong khi thực hiện fsck.%s cho %s

en: Either all or none of the filesystem types passed to -t must be prefixed
    with 'no' or '!'.
vi: Hoặc tất cả hoặc không có kiểu hệ thống tập tin được gửi cho « -t »
    phải có tiền tố « no » hay « ! ».

en: Couldn't allocate memory for filesystem types
vi: Không thể phân cấp bộ nhớ cho kiểu hệ thống tập tin

en: %s: skipping bad line in /etc/fstab: bind mount with nonzero fsck pass number
vi: %s: đang bỏ qua dòng sai trong tập tin « /etc/fstab »:
    điểm lắp đóng kết có số thứ tự lần chạy fsck khác số không

en: %s: skipping nonexistent device
vi: %s: đang bỏ qua thiết bị không tồn tại

en: fsck: cannot check %s: fsck.%s not found
vi: fsck: không thể kiểm tra %s: fsck.%s không tìm thấy

en: Checking all file systems.
vi: Đang kiểm tra tất cả các hệ thống tập tin.

en: --waiting-- (pass %d)
vi: --đang đợi-- (lần chạy %d)

en: Usage: fsck [-AMNPRTV] [ -C [ fd ] ] [-t fstype] [fs-options] [filesys ...]
vi: Sử dụng: fsck [-AMNPRTV] [ -C [ fd ] ] [-t kiểu_HTTT] [các_tùy_chọn_HTTT] [HTTT ...]
    
    HTTT: hệ thống tập tin

en: %s: too many devices
vi: %s: quá nhiều thiết bị

en: Couldn't open %s: %s
vi: Không mở được %s: %s

en: Is /proc mounted?
vi: /proc được gắn kết không?

en: Must be root to scan for matching filesystems: %s
vi: Phải là người chủ (root) để quét tìm hệ thống tập tin tương ứng: %s

en: Couldn't find matching filesystem: %s
vi: Không tìm thấy hệ thống tập tin tương ứng: %s

en: %s: too many arguments
vi: %s: quá nhiều đối số

en: fsck from %s
vi: fsck từ %s

en: %s: Unable to allocate memory for fsck_path
vi: %s: Không thể phân phối bộ nhớ cho fsck_path

en: Try `getopt --help' for more information.
vi: Hãy thử `getopt --help' để biết thêm thông tin.

en: empty long option after -l or --long argument
vi: tùy chọn dài rỗng sau -l hay tham số --long

en: unknown shell after -s or --shell argument
vi: trình bao không rõ sau -s hay tham số --shell

en: Usage: getopt optstring parameters
vi: Sử dụng: getopt chuỗi_tùy_chọn tham_số

en:        getopt [options] [--] optstring parameters
vi:        getopt [tùychọn] [--] chuỗi_tùy_chọn tham_số

en:        getopt [options] -o|--options optstring [options] [--]
vi:        getopt [tùychọn] -o|--options chuỗi_tùy_chọn [tùy_chọn] [--]

en:               parameters
vi:               tham số

en:   -a, --alternative            Allow long options starting with single -
vi:   -a, --alternative            Cho phép tùy chọn dài bắt đầu với một - đơn

en:   -h, --help                   This small usage guide
vi:   -h, --help                   Hướng dẫn sử dụng nhỏ này

en:   -l, --longoptions=longopts   Long options to be recognized
vi:   -l, --longoptions=tùychọndài   Tùy chọn dài cần nhận ra

en:   -n, --name=progname          The name under which errors are reported
vi:   -n, --name=tên_chương_trình          Báo cáo lỗi dưới tên này

en:   -o, --options=optstring      Short options to be recognized
vi:   -o, --options=chuỗi_tùy_chọn      Các tùy chọn ngắn cần nhận ra

en:   -q, --quiet                  Disable error reporting by getopt(3)
vi:   -q, --quiet                  Tắt bỏ báo cáo lỗi bằng getopt(3)

en:   -Q, --quiet-output           No normal output
vi:   -Q, --quiet-output           Không có kết quả ra thông thường

en:   -s, --shell=shell            Set shell quoting conventions
vi:   -s, --shell=trình_bao            Đặt quy ước trích dẫn trình bao

en:   -T, --test                   Test for getopt(1) version
vi:   -T, --test                   Thử phiên bản getopt(1)

en:   -u, --unqote                 Do not quote the output
vi:   -u, --unqote                 Không trích dẫn kết quả ra

en:   -V, --version                Output version information
vi:   -V, --version                In ra thông tin phiên bản

en: missing optstring argument
vi: thiếu đối số chuỗi_tùy_chọn

en: getopt (enhanced) 1.1.4
vi: getopt (đã nâng cao) 1.1.4

en: internal error, contact the author.
vi: lỗi nội bộ, hãy liên hệ với tác giả.

en: booted from MILO
vi: khởi động từ MILO

en: Ruffian BCD clock
vi: Đồng hồ Ruffian BCD

en: clockport adjusted to 0x%x
vi: clockport (bản chuyển đồng hồ) điều chỉnh thành 0x%x

en: funky TOY!
vi: ĐỒ CHƠI nhút nhát!

en: %s: atomic %s failed for 1000 iterations!
vi: %s: %s nguyên tử lỗi sau1000 vòng quay!

en: cmos_read(): write to control address %X failed: %s
vi: cmos_read(): lỗi ghi vào địa chỉ điều khiển %X: %s

en: cmos_read(): read data address %X failed: %s
vi: cmos_read(): lỗi đọc địa chỉ dữ liệu %X: %s

en: cmos_write(): write to control address %X failed: %s
vi: cmos_write(): lỗi ghi vào địa chỉ điều khiển %X: %s

en: cmos_write(): write to data address %X failed: %s
vi: cmos_write(): lỗi ghi vào địa chỉ dữ liệu %X: %s

en: Cannot open /dev/port: %s
vi: Không mở được /dev/port: %s

en: I failed to get permission because I didn't try.
vi: Tôi lấy thông tin quyền hạn không thành công vì đã không cố thử.

en: %s is unable to get I/O port access:  the iopl(3) call failed.
vi: Không thể dùng %s để lấy truy cập cổng V/R:  gọi iopl(3) không thành công.

en: Probably you need root privileges.
vi: Rất có thể bạn cần quyền người chủ.

en: Assuming hardware clock is kept in %s time.
vi: Coi như đồng hồ phần cứng được giữ tại %s.

en: local
vi: nội bộ

en: %s: Warning: unrecognized third line in adjtime file
vi: %s: Cảnh báo: không nhận ra dòng thứ ba trong tập tin điều chỉnh thời gian

en: (Expected: `UTC' or `LOCAL' or nothing.)
vi: (Mong đợi: `UTC' hay `LOCAL' hay không gì cả.)

en: Last drift adjustment done at %ld seconds after 1969
vi: Điều chỉnh độ lệch lần cuối tại %ld giây sau 1969

en: Last calibration done at %ld seconds after 1969
vi: Sự định khuôn thực hiện lần cuối tại %ld giây sau năm 1969

en: Hardware clock is on %s time
vi: Đồng hồ phần cứng là trên %s

en: unknown
vi: không rõ

en: Waiting for clock tick...
vi: Chờ tiếng tíc tắc của đồng hồ...

en: ...synchronization failed
vi: ...lỗi đồng bộ hoá

en: ...got clock tick
vi: ...đã nghe thấy tiếng tíc tắc

en: Invalid values in hardware clock: %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d
vi: Giá trị không đúng trong đồng hồ phần cứng: %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d

en: Hw clock time : %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d = %ld seconds since 1969
vi: Thời gian đồng hồ phần cứng : %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d = %ld giây kể từ năm 1969

en: Time read from Hardware Clock: %4d/%.2d/%.2d %02d:%02d:%02d
vi: Thời gian đọc từ Đồng hồ Phần cứng: %4d/%.2d/%.2d %02d:%02d:%02d

en: Setting Hardware Clock to %.2d:%.2d:%.2d = %ld seconds since 1969
vi: Đặt Đồng hồ Phần cứng thành %.2d:%.2d:%.2d = %ld giây kể từ nam 1969

en: Clock not changed - testing only.
vi: Đồng hồ không thay đổi - chỉ thử nghiệm mà thôi.

en: Time elapsed since reference time has been %.6f seconds.
    Delaying further to reach the new time.
vi: Thời gian trôi qua kể từ thời gian tham chiếu là %.6f giây.
    Trì hoãn thêm để đi tới thời gian mới.

en: The Hardware Clock registers contain values that are either invalid (e.g. 50th day of month) or beyond the range we can handle (e.g. Year 2095).
vi: Đồng hồ Phần cứng chứa các giá trị hoặc không đúng (v.d. ngày thứ 50 của tháng) hoặc vượt quá phạm vi chúng ta có thể điều khiển (v.d. Năm 2095).

en: %s  %.6f seconds
vi: %s  %.6f giây

en: No --date option specified.
vi: Không chỉ ra tùy chọn --date.

en: --date argument too long
vi: Tham số --date quá dài

en: The value of the --date option is not a valid date.
    In particular, it contains quotation marks.
vi: Giá trị của tùy chọn « --date » không phải là một ngày thích hợp.
    Trong trường hợp này, nó chứa các dấu trích dẫn.

en: Issuing date command: %s
vi: Đưa ra câu lệnh date (ngày tháng): %s

en: Unable to run 'date' program in /bin/sh shell. popen() failed
vi: Không chạy được chương trình 'date' trong trình bao. popen() bị lỗi

en: response from date command = %s
vi: đáp ứng từ câu lệnh date = %s

en: The date command issued by %s returned unexpected results.
    The command was:
      %s
    The response was:
      %s
vi: Câu lệnh date (ngày tháng) đưa ra bởi %s trả lại kết quả không mong đợi.
    Câu lệnh là:
      %s
    Kết quả là:
      %s

en: The date command issued by %s returned something other than an integer where the converted time value was expected.
    The command was:
      %s
    The response was:
     %s
vi: Câu lệnh date (ngày tháng) đưa ra bởi %s trả lại kết quả không phải là một số nguyên, trong khi mong đợi giá trị thời gian đã chuyển đổi.
    Câu lệnh là:
      %s
    Kết quả là:
      %s

en: date string %s equates to %ld seconds since 1969.
vi: chuỗi ngày tháng %s bằng %ld giây kể từ năm 1969.

en: The Hardware Clock does not contain a valid time, so we cannot set the System Time from it.
vi: Đồng hồ Phần cứng không chứa thời gian thích hợp, vì thế chúng ta không thể đặt Thời gian của Hệ thống từ đó.

en: Calling settimeofday:
vi: Đang gọi lệnh giờ settimeofday:

en: Not setting system clock because running in test mode.
vi: Không thiết lập đồng hồ hệ thống bở vì đang chạy trong chế độ thử nghiệm.

en: Must be superuser to set system clock.
vi: Cần phải là người dùng root để đặt đồng hồ hệ thống.

en: settimeofday() failed
vi: settimeofday() không thành công

en: Current system time: %ld = %s
vi: Thời gian hệ thống hiện thời: %ld = %s

en: Not adjusting drift factor because the Hardware Clock previously contained garbage.
vi: Không chỉnh độ lệnh thời gian vì Đồng hồ phần cứng chứa rác.

en: Not adjusting drift factor because last calibration time is zero,
    so history is bad and calibration startover is necessary.
vi: Không chỉnh độ lệnh thời gian vì lần định thời gian cuối cùng bằng 0,
    vì thế lịch sử xấu, và cần khởi động lại việc định thời gian.

en: Not adjusting drift factor because it has been less than a day since the last calibration.
vi: Không chỉnh độ lệnh thời gian vì nó nhỏ hơn một ngày kể từ lần định thời gian cuối cùng.

en: Clock drifted %.1f seconds in the past %d seconds in spite of a drift factor of %f seconds/day.
    Adjusting drift factor by %f seconds/day
vi: Đồng hồ chạy sai lệch %.1f giây trong số %d giây đã qua, và đi ngược lạiđộ sai lệch %f giây/ngày.
    Chỉnh lại độ sai lệch %f giây/ngày

en: Time since last adjustment is %d seconds
vi: Thời gian kể từ lần chỉnh cuối cùng là %d giây

en: Need to insert %d seconds and refer time back %.6f seconds ago
vi: Cần thêm %d giây và chuyển thời gian ngược lại %.6f giây

en: Not updating adjtime file because of testing mode.
vi: Không cập nhật thời gian chỉnh vì chế độ thử nghiệm.

en: Would have written the following to %s:
    %s
vi: Ghi nhớ cái sau tới %s:
    %s

en: Could not open file with the clock adjustment parameters in it (%s) for writing
vi: Không thể mở tập tin chứa các tham số điều chỉnh đồng hồ (%s) để ghi

en: Could not update file with the clock adjustment parameters (%s) in it
vi: Không thể cập nhật tập tin chứa các tham số điều chỉnh đồng hồ (%s)

en: Drift adjustment parameters not updated.
vi: Không cập nhật các tham số chỉnh sai lệch.

en: The Hardware Clock does not contain a valid time, so we cannot adjust it.
vi: Đồng hồ Phần cứng không có thời gian thích hợp, vì thế chúng ta không thể chỉnh.

en: Not setting clock because last adjustment time is zero, so history is bad.
vi: Sẽ không đặt đồng hồ vì thời gian điều chỉnh cuối cùng là số không thì lịch sử sai.

en: Needed adjustment is less than one second, so not setting clock.
vi: Cần chỉnh ít hơn một giây, vì thế không đặt đồng hồ.

en: Using %s.
vi: Sử dụng %s.

en: No usable clock interface found.
vi: Không tìm thấy giao diện đồng hồ có thể sử dụng nào.

en: Unable to set system clock.
vi: Không đặt được đồng hồ hệ thống.

en: The kernel keeps an epoch value for the Hardware Clock only on an Alpha machine.
    This copy of hwclock was built for a machine other than Alpha
    (and thus is presumably not running on an Alpha now).  No action taken.
vi: Nhân chỉ giữ giá trị khởi đầu cho Đồng hồ Phần cứng trên một máy Alpha.
    Bản sao này của hwclock được biên dịch cho một máy khác Alpha
    (và vì thế đoán rằng không chạy trên một máy Alpha). Không thực hiện gì.

en: Unable to get the epoch value from the kernel.
vi: Không lấy được giá trị khởi đầu từ nhân.

en: Kernel is assuming an epoch value of %lu
vi: Nhân đang giữ giá trị khởi đầu là %lu

en: To set the epoch value, you must use the 'epoch' option to tell to what value to set it.
vi: Để đặt giá trị khởi đầu, bạn cần sử dụng tùy chọn 'epoch' để thông báo giá trị muốn đặt.

en: Not setting the epoch to %d - testing only.
vi: Không đặt khởi đầu thành %d - chỉ thử nghiệm.

en: Unable to set the epoch value in the kernel.
vi: Không đặt được giá trị khởi đầu trong nhân.

en: %s from %s
vi: %s từ %s

en: hwclock - query and set the hardware clock (RTC)
    
    Usage: hwclock [function] [options...]
    
    Functions:
      -h | --help         show this help
      -r | --show         read hardware clock and print result
           --set          set the rtc to the time given with --date
      -s | --hctosys      set the system time from the hardware clock
      -w | --systohc      set the hardware clock to the current system time
           --systz        set the system time based on the current timezone
           --adjust       adjust the rtc to account for systematic drift since
                          the clock was last set or adjusted
           --getepoch     print out the kernel's hardware clock epoch value
           --setepoch     set the kernel's hardware clock epoch value to the 
                          value given with --epoch
      -v | --version      print out the version of hwclock to stdout
    
    Options: 
      -u | --utc          the hardware clock is kept in UTC
           --localtime    the hardware clock is kept in local time
      -f | --rtc=path     special /dev/... file to use instead of default
           --directisa    access the ISA bus directly instead of %s
           --badyear      ignore rtc's year because the bios is broken
           --date         specifies the time to which to set the hardware clock
           --epoch=year   specifies the year which is the beginning of the 
                          hardware clock's epoch value
           --noadjfile    do not access /etc/adjtime. Requires the use of
                          either --utc or --localtime
           --adjfile=path specifies the path to the adjust file (default is
                          /etc/adjtime)
           --test         do everything except actually updating the hardware
                          clock or anything else
      -D | --debug        debug mode
vi: hwclock — hỏi giờ và đặt đồng hồ phần cứng (RTC)
    
    Sử dụng: hwclock [hàm] [các tùy chọn...]
    
    Hàm:
      -h | --help         hiển thị trợ giúp này
      -r | --show         đọc đồng hồ phần cứng và in ra kết quả
           --set          đặt rtc thành thời gian đưa ra, dùng « --date »
      -s | --hctosys      đặt thời gian hệ thống từ đồng hồ phần cứng
      -w | --systohc      đặt đồng hồ phần cứng thành thời gian hệ thống hiện thời
           --systz        đặt thời gian hệ thống dựa vào múi giờ hiện thời
           --adjust       điều chỉnh rtc để tính đến độ lệch có hệ thống
    				kế từ lần cuối cùng đặt hay chỉnh đồng hồ
           --getepoch     in ra giá trị thời điểm đồng hồ phần cứng của hạt nhân
           --setepoch     đặt giá trị thời điểm đồng hồ phần cứng của hạt nhân
    				thành giá trị đưa ra dùng « --epoch »
      -v | --version      in ra đầu ra tiêu chuẩn phiên bản của hwclock
    
    Tuỳ chọn: 
      -u | --utc          đồng hồ phần cứng tính theo UTC
           --localtime    đồng hồ phần cứng tính theo thời gian cục bộ
      -f | --rtc=đường_dẫn     tập tin « /dev/... » đặc biệt cần dùng thay cho mặc định
           --directisa    truy cập trực tiếp mạch nối ISA thay cho %s
           --badyear      lờ đi năm của rtc vì BIOS bị hỏng
           --date         ghi rõ thời gian cần đặt trong đồng hồ phần cứng
           --epoch=năm   ghi rõ năm là đầu của giá trị thời điểm đồng hồ phần cứng
           --noadjfile    đừng truy cập đến « /etc/adjtime ».
    				Cần dùng hoặc « --utc » hoặc « --localtime »
           --adjfile=đường_dẫn	ghi rõ đường dẫn đến tập tin điều chỉnh
    				(mặc định là « /etc/adjtime »)
           --test         làm tất cả trừ thực sự cập nhật đồng hồ phần cứng
    				hoặc cái gì khác
      -D | --debug        chế độ gỡ lỗi

en:   -J|--jensen, -A|--arc, -S|--srm, -F|--funky-toy
           tell hwclock the type of alpha you have (see hwclock(8))
vi:   -J|--jensen, -A|--arc, -S|--srm, -F|--funky-toy
           báo hwclock biết kiểu alpha bạn có (xem hwclock(8))

en: %s: Unable to connect to audit system
vi: %s: không thể kết nối để kiểm tra chặt chẽ hệ thống

en: %s takes no non-option arguments.  You supplied %d.
vi: %s lấy các tham số không tùy chọn.  Bạn đã cung cấp %d.

en: You have specified multiple functions.
    You can only perform one function at a time.
vi: Bạn phải chỉ ra nhiều hàm.
    Bạn chỉ có thể thực hiện một hàm mỗi lần.

en: %s: The --utc and --localtime options are mutually exclusive.  You specified both.
vi: %s: Các tùy chọn « --utc » và « --localtime » loại trừ lẫn nhau.  Bạn lại đưa ra cả hai.

en: %s: The --adjust and --noadjfile options are mutually exclusive.  You specified both.
vi: %s: Các tùy chọn « --adjust » và « --noadjust » loại trừ lẫn nhau.  Bạn lại đưa ra cả hai.

en: %s: The --adjfile and --noadjfile options are mutually exclusive.  You specified both.
vi: %s: Các tùy chọn « --adjfile » và « --noadjfile » loại trừ lẫn nhau.  Bạn lại đưa ra cả hai.

en: %s: With --noadjfile, you must specify either --utc or --localtime
vi: %s: Với « --noadjfile », bạn phải chỉ ra « --utc » hoặc « --localtime »

en: No usable set-to time.  Cannot set clock.
vi: Không có thời gian set-to nào có thể sử dụng. Không thể đặt đồng hồ

en: Sorry, only the superuser can change the Hardware Clock.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ người dùng root mới có thể thay đổi Đồng hồ Phần cứng.

en: Sorry, only the superuser can change the System Clock.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ người dùng root mới có thể thay đổi Đồng hồ Hệ thống.

en: Sorry, only the superuser can change the Hardware Clock epoch in the kernel.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ người dùng root mới có thể thay đổi khởi đầu củaĐồng hồ Phần cứng trong nhân.

en: Cannot access the Hardware Clock via any known method.
vi: Không thể truy cập tới Đồng hồ Phần cứng qua một phương pháp không rõ.

en: Use the --debug option to see the details of our search for an access method.
vi: Sử dụng tùy chọn --debug để xem chi tiết về quá trình tìm kiếm phương pháp truy cập của chúng ta.

en: Waiting in loop for time from KDGHWCLK to change
vi: Đang chờ (vòng lặp) thời gian từ KDGHWCLK thay đổi

en: KDGHWCLK ioctl to read time failed
vi: KDGHWCLK ioctl đọc thời gian không thành công

en: KDGHWCLK ioctl to read time failed in loop
vi: KDGHWCLK ioctl đọc thời gian không thành công trong vòng lặp

en: Timed out waiting for time change.
vi: Quá thời gian chờ thay đổi.

en: ioctl() failed to read time from %s
vi: ioctl() đọc thời gian không thành công từ %s

en: ioctl KDSHWCLK failed
vi: ioctl KDSHWCLK không thành công

en: Can't open /dev/tty1 or /dev/vc/1
vi: Không thể mở /dev/tty1 hay /dev/vc/1

en: KDGHWCLK ioctl failed
vi: KDGHWCLK ioctl không thành công

en: open() of %s failed
vi: open() cho %s không thành công

en: ioctl() to %s to read the time failed.
vi: ioctl() tới %s để đọc thời gian không thành công.

en: Waiting in loop for time from %s to change
vi: Chờ cho thời gian từ %s thay đổi

en: %s does not have interrupt functions.
vi: %s không có hàm gián đoạn nào.

en: read() to %s to wait for clock tick failed
vi: read() tới %s để chờ tiếng tíc tắc không thành công

en: select() to %s to wait for clock tick failed
vi: select() tới %s để chờ tiếng tíc tắc không thành công

en: select() to %s to wait for clock tick timed out
vi: select() tới %s để chờ tiếng tíc tắc bị quá thời gian

en: ioctl() to %s to turn off update interrupts failed
vi: ioctl() tới %s để tắt việc gián đoạn cập nhật không thành công

en: ioctl() to %s to turn on update interrupts failed unexpectedly
vi: ioctl() tới %s để bật việc gián đoạn cập nhật không thành công một cách bất thường

en: ioctl() to %s to set the time failed.
vi: ioctl() tới %s để đặt thời gian không thành công.

en: ioctl(%s) was successful.
vi: ioctl(%s) đã thành công.

en: Open of %s failed
vi: Mở %s không thành công

en: To manipulate the epoch value in the kernel, we must access the Linux 'rtc' device driver via the device special file %s.  This file does not exist on this system.
vi: Để điều khiển giá trị khởi đầu (epoch) trong nhân, chúng ta cần truy cập tới driver thiết bị 'rtc' qua tập tin thiết bị đặc biệt %s.  Tập tin này không tồn tại trên hệ thống.

en: Unable to open %s
vi: Không mở được %s

en: ioctl(RTC_EPOCH_READ) to %s failed
vi: ioctl(RTC_EPOCH_READ) tới %s không thành công

en: we have read epoch %ld from %s with RTC_EPOCH_READ ioctl.
vi: chúng ta đọc khởi đầu (epoch) %ld từ %s bằng RTC_EPOCH_READ ioctl.

en: The epoch value may not be less than 1900.  You requested %ld
vi: Giá trị khởi đầu (epoch) không được nhỏ hơn 1900.  Bạn đã yêu cầu %ld

en: setting epoch to %ld with RTC_EPOCH_SET ioctl to %s.
vi: thiết lập khởi đầu (epoch) thành %ld bằng RTC_EPOCH_SET ioctl tới %s.

en: The kernel device driver for %s does not have the RTC_EPOCH_SET ioctl.
vi: Trình điều khiển thiết bị của nhân cho %s không có RTC_EPOCH_SET ioctl.

en: ioctl(RTC_EPOCH_SET) to %s failed
vi: ioctl(RTC_EPOCH_SET) tới %s không thành công

en: %s: can't exec %s: %m
vi: %s: không thực hiện được %s: %m

en: can't malloc initstring
vi: không mailloc được chuỗi khởi đầu (init)

en: bad timeout value: %s
vi: giá trị thời gian chờ xấu: %s

en: bad speed: %s
vi: tốc độ xấu: %s

en: too many alternate speeds
vi: quá nhiều tốc độ luân phiên

en: /dev: chdir() failed: %m
vi: /dev: chdir() không thành công: %m

en: /dev/%s: not a character device
vi: /dev/%s: không phải thiết bị ký tự

en: /dev/%s: cannot open as standard input: %m
vi: không mở được /dev/%s như một đầu vào tiêu chuẩn (stdin): %m

en: %s: not open for read/write
vi: %s: không mở được đọc/viết

en: %s: dup problem: %m
vi: %s: vấn đề khi dup: %m

en: user
vi: người dùng

en: users
vi: người dùng

en: %s: read: %m
vi: %s: đọc: %m

en: %s: input overrun
vi: %s: thừa dữ liệu vào

en: Usage: %s [-8hiLmUw] [-l login_program] [-t timeout] [-I initstring] [-H login_host] baud_rate,... line [termtype]
    or	[-hiLmw] [-l login_program] [-t timeout] [-I initstring] [-H login_host] line baud_rate,... [termtype]
vi: Sử dụng:
    %s [-8hiLmUw] [-l trình_đăng_nhập] [-t thời_hạn] [-I chuỗi_sơ_khởi] [-H máy_đăng_nhập] tốc_độ_bốt,... dòng [kiểu_thiết_bị_cuối]
    hoặc
    [-hiLmw] [-l trình_đăng_nhập] [-t thời_hạn] [-I chuỗi_sơ_khởi] [-H máy_đăng_nhập] dòng tốc_độ_bốt,... [kiểu_thiết_bị_cuối]

en: login: memory low, login may fail
vi: login: ít bộ nhớ, có thể không đăng nhập thành công

en: can't malloc for ttyclass
vi: không malloc được cho ttyclass (lớp tty)

en: can't malloc for grplist
vi: không malloc được cho grplist (danh sách nhóm)

en: Login on %s from %s denied by default.
vi: Đăng nhập trên %s từ %s bị cấm theo mặc định.

en: Login on %s from %s denied.
vi: Đăng nhập trên %s từ %s bị cấm.

en: %s: you (user %d) don't exist.
vi: %s: bạn (người dùng %d) không tồn tại.

en: %s: user "%s" does not exist.
vi: %s: người dùng "%s" không tồn tại.

en: %s: can only change local entries; use yp%s instead.
vi: %s: chỉ thay đổi được các phần tử nội bộ, hãy dùng yp%s để thay thế.

en: Unknown user context
vi: Không rõ ngữ cảnh người dùng

en: %s: %s is not authorized to change the finger info of %s
vi: %s: %s chưa được xác thực để thay đổi thông tin finger của %s

en: %s: Can't set default context for /etc/passwd
vi: %s: Không đặt được văn cảnh cho /etc/passwd

en: Changing finger information for %s.
vi: Thay đổi thông tin finger cho %s.

en: %s: PAM failure, aborting: %s
vi: %s: PAM thất bại nên hủy bỏ : %s

en: Password:
vi: Mật khẩu:

en: Incorrect password.
vi: Mật khẩu không đúng.

en: Finger information not changed.
vi: Thông tin finger chưa thay đổi.

en: Usage: %s [ -f full-name ] [ -o office ]
vi: Sử dụng: %s [ -f tên-đầy-đủ ] [ -o văn-phòng ]

en: [ -p office-phone ]
    	[ -h home-phone ]
vi: [ -p số-điện-thoại-văn-phòng ]
    	[ -h số-điện-thoại-nhà ]

en: Office
vi: Văn phòng

en: Office Phone
vi: Điện thoại văn phòng

en: Home Phone
vi: Điện thoại ở nhà

en: 
    Aborted.
vi: 
    Bị gián đoạn.

en: field is too long.
vi: trường quá dài.

en: '%c' is not allowed.
vi: « %c » không được phép.

en: Control characters are not allowed.
vi: Các ký tự điều khiển không được cho phép.

en: Finger information *NOT* changed.  Try again later.
vi: Thông tin finger *CHƯA* thay đổi.  Hãy thử lại sau.

en: Finger information changed.
vi: Thông tin finger đã thay đổi.

en: %s: %s is not authorized to change the shell of %s
vi: %s: %s chưa được xác thực để thay đổi trình bao của %s

en: %s: Running UID doesn't match UID of user we're altering, shell change denied
vi: %s: UID đang hoạt động không tương ứng với UID của người dùng chúng ta đang nhập, không được phép thay đổi trình bao

en: %s: Your shell is not in /etc/shells, shell change denied
vi: %s: Trình bao của bạn không có trong /etc/shells, không cho phép thay đổi trình bao

en: Changing shell for %s.
vi: Đang thay đổi trình bao cho %s.

en: New shell
vi: Trình bao mới

en: Shell not changed.
vi: Trình bao chưa thay đổi.

en: Shell *NOT* changed.  Try again later.
vi: Trình bao *CHƯA* thay đổi.  Hãy thử lại sau.

en: Shell changed.
vi: Trình bao đã thay đổi.

en: Usage: %s [ -s shell ] [ --list-shells ] [ --help ] [ --version ]
           [ username ]
vi: Sử dụng: %s [ -s trình_bao ] [ --list-shells ] [ --help ] [ --version ]
           [ tên_người_dùng ]

en: %s: shell must be a full path name.
vi: %s: trình bao phải là một tên đường dẫn đầy đủ.

en: %s: "%s" does not exist.
vi: %s: « %s » không tồn tại.

en: %s: "%s" is not executable.
vi: %s: « %s » là không thể thực hiện.

en: %s: '%c' is not allowed.
vi: %s: « %c » không cho phép.

en: %s: Control characters are not allowed.
vi: %s: Các ký tự điều khiển không được cho phép.

en: Warning: "%s" is not listed in /etc/shells.
vi: Cảnh báo : « %s » không liệt kê trong « /etc/shells ».

en: %s: "%s" is not listed in /etc/shells.
vi: %s: « %s »  không liệt kê trong « /etc/shells ».

en: %s: Use -l option to see list.
vi: %s: Dùng tùy chọn « -l » để xem danh sách.

en: Use %s -l to see list.
vi: Hãy dùng %s « -l » để xem danh sách.

en: No known shells.
vi: Không có trình bao biết đến.

en: Failed to open %s for reading, exiting.
vi: Không mở được %s để đọc nên thoát.

en: usage: last [-#] [-f file] [-t tty] [-h hostname] [user ...]
vi: sử dụng: last [-#] [-f tập_tin] [-t tty] [-h tên_máy] [người_dùng ...]

en:   still logged in
vi:   vẫn còn đăng nhập

en: 
    wtmp begins %s
vi: 
    wtmp bắt đầu %s

en: last: malloc failure.
vi: last: malloc thất bại.

en: last: gethostname
vi: last: gethostname (lấy tên máy)

en: 
    interrupted %10.10s %5.5s
vi: 
    đã gián đoạn %10.10s %5.5s

en: FATAL: can't reopen tty: %s
vi: LỖI NẶNG: không thể mở lại tty: %s

en: FATAL: %s is not a terminal
vi: NGHIÊM TRỌNG: %s không phải là một thiết bị cuối

en: FATAL: bad tty
vi: LỖI NẶNG: tty xấu

en: login: -h for super-user only.
vi: login: « -h » chỉ dành cho siêu người dùng.

en: usage: login [-fp] [username]
vi: sử dụng: login [-fp] [tên_người_dùng]

en: Couldn't initialize PAM: %s
vi: Không thể khởi tạo PAM: %s

en: login:
vi: đăng nhập:

en: FAILED LOGIN %d FROM %s FOR %s, %s
vi: LỖI ĐĂNG NHẬP %d TỪ %s CHO %s, %s

en: Login incorrect
vi: Sai tên người dùng hoặc mật khẩu

en: TOO MANY LOGIN TRIES (%d) FROM %s FOR %s, %s
vi: QUÁ NHIỀU LẦN THỬ ĐĂNG NHẬP (%d) TỪ %s CHO %s, %s

en: FAILED LOGIN SESSION FROM %s FOR %s, %s
vi: PHIÊN CHẠY ĐĂNG NHẬP BỊ LỖI TỪ %s CHO %s, %s

en: 
    Login incorrect
vi: 
    Sai tên người dùng hoặc mật khẩu

en: 
    Session setup problem, abort.
vi: 
    Có vấn đề cấu hình phiên chạy nên hủy bỏ.

en: NULL user name in %s:%d. Abort.
vi: Tên người dùng bằng VÔ GIÁ TRỊ (NULL) trong %s:%d. Thoát.

en: Invalid user name "%s" in %s:%d. Abort.
vi: Tên người dùng sai « %s » trong %s:%d. Hủy bỏ.

en: login: Out of memory
vi: login: Không đủ bộ nhớ

en: Illegal username
vi: Tên người dùng không hợp pháp

en: %s login refused on this terminal.
vi: %s đăng nhập bị từ chối trên thiết bị cuối này.

en: LOGIN %s REFUSED FROM %s ON TTY %s
vi: ĐĂNG NHẬP %s BỊ TỪ CHỐI TỪ %s TRÊN TTY %s

en: LOGIN %s REFUSED ON TTY %s
vi: ĐĂNG NHẬP %s BỊ TỪ CHỐI TRÊN TTY %s

en: Login incorrect
vi: Sai tên người dùng hoặc mật khẩu

en: DIALUP AT %s BY %s
vi: QUAY SỐ TẠI %s BỞI %s

en: ROOT LOGIN ON %s FROM %s
vi: ĐĂNG NHẬP NGƯỜI CHỦ TRÊN %s TỪ %s

en: ROOT LOGIN ON %s
vi: ĐĂNG NHẬP NGƯỜI CHỦ TRÊN %s

en: LOGIN ON %s BY %s FROM %s
vi: ĐĂNG NHẬP TRÊN %s BỞI %s TỪ %s

en: LOGIN ON %s BY %s
vi: ĐĂNG NHẬP TRÊN %s BỞI %s

en: You have new mail.
vi: Bạn có thư mới.

en: You have mail.
vi: Bạn có thư.

en: login: failure forking: %s
vi: login: lỗi phân nhánh (fork): %s

en: TIOCSCTTY failed: %m
vi: TIOCSCTTY bị lỗi: %m

en: setuid() failed
vi: setuid() bị lỗi

en: No directory %s!
vi: Không có thư mục %s!

en: Logging in with home = "/".
vi: Đang đăng nhập với thư mục cá nhân = "/".

en: login: no memory for shell script.
vi: login: không có bộ nhớ cho văn lệnh trình bao.

en: login: couldn't exec shell script: %s.
vi: login: không thực hiện được văn lệnh trình bao : %s.

en: login: no shell: %s.
vi: login: không có trình bao : %s.

en: 
    %s login:
vi: 
    %s đăng nhập:

en: login name much too long.
vi: tên đăng nhập quá dài.

en: NAME too long
vi: TÊN quá dài

en: login names may not start with '-'.
vi: tên đăng nhập không được bắt đầu với « - ».

en: too many bare linefeeds.
vi: quá nhiều dòng nhập vào trống

en: EXCESSIVE linefeeds
vi: dòng nhập vào THỪA

en: Login timed out after %d seconds
vi: Hết thời gian chờ đăng nhập sau %d giây

en: Last login: %.*s
vi: Đăng nhập lần cuối: %.*s

en: from %.*s
vi: từ %.*s

en: on %.*s
vi: trên %.*s

en: LOGIN FAILURE FROM %s, %s
vi: LỖI ĐĂNG NHẬP TỪ %s, %s

en: LOGIN FAILURE ON %s, %s
vi: LỖI ĐĂNG NHẬP TRÊN %s, %s

en: %d LOGIN FAILURES FROM %s, %s
vi: %d LẦN KHÔNG ĐĂNG NHẬP ĐƯỢC TỪ %s, %s

en: %d LOGIN FAILURES ON %s, %s
vi: %d LẦN KHÔNG ĐĂNG NHẬP ĐƯỢC TRÊN %s, %s

en: is y
vi: là y (có)

en: is n
vi: là n (không)

en: usage: mesg [y | n]
vi: sử dụng: mesg [y | n]

en: newgrp: Who are you?
vi: newgrp: Bạn là ai?

en: newgrp: No such group.
vi: newgrp: Không có nhóm như vậy.

en: newgrp: Permission denied
vi: newgrp: Không đủ quyền hạn

en: No shell
vi: Không có trình bao

en: Usage: shutdown [-h|-r] [-fqs] [now|hh:ss|+mins]
vi: Sử dụng: shutdown [-h|-r] [-fqs] [now|hh:ss|+phút]

en: Shutdown process aborted
vi: Dừng việc tắt máy

en: %s: Only root can shut a system down.
vi: %s: Chỉ người chủ (root) có thể tắt máy.

en: That must be tomorrow, can't you wait till then?
vi: Là ngày mai, có thể chờ đến lúc đó?

en: for maintenance; bounce, bounce
vi: cho bảo dưỡng;

en: The system is being shut down within 5 minutes
vi: Sẽ tắt máy sau 5 phút

en: Login is therefore prohibited.
vi: Do đó đăng nhập là không thể.

en: rebooted by %s: %s
vi: khởi động lại bởi %s: %s

en: halted by %s: %s
vi: dừng bởi %s: %s

en: 
    Why am I still alive after reboot?
vi: 
    Tại sao tôi vẫn còn sống sau khi khởi động lại?

en: 
    Now you can turn off the power...
vi: 
    Bây giờ có thể tắt nguồn điện...

en: Calling kernel power-off facility...
vi: Đang gọi phương tiện tắt máy của nhân...

en: Error powering off	%s
vi: Lỗi tắt máy 	%s

en: Executing the program "%s" ...
vi: Đang thực hiện chương trình "%s"...

en: Error executing	%s
vi: Lỗi thực hiện 	%s

en: URGENT: broadcast message from %s:
vi: URGENT: thông báo toàn thể từ %s:

en: System going down in %d hours %d minutes
vi: Hệ thống sẽ tắt sau %d giờ %d phút

en: System going down in 1 hour %d minutes
vi: Hệ thống sẽ tắt sau 1 giờ %d phút

en: System going down in %d minutes
vi: Hệ thống sẽ tắt sau %d phút

en: System going down in 1 minute
vi: Hệ thống sẽ tắt sau 1 phút

en: System going down IMMEDIATELY!
vi: Hệ thống sẽ tắt sau NGAY LẬP TỨC!

en: Cannot fork for swapoff. Shrug!
vi: Không thể phân nhánh cho swapoff (tắt bộ nhớ trao đổi). Bỏ đi!

en: Cannot exec swapoff, hoping umount will do the trick.
vi: Không thực hiện được swapoff, hy vọng umount sẽ làm thay.

en: Cannot fork for umount, trying manually.
vi: Không phân nhánh được cho umount, đang thử một cách thủ công.

en: Cannot exec %s, trying umount.
vi: Không chạy được %s, đang thử umount.

en: Cannot exec umount, giving up on umount.
vi: Không chạy được umount, bỏ trên umount.

en: Unmounting any remaining filesystems...
vi: Đang bỏ gắn mọi hệ thống tập tin nói đến...

en: shutdown: Couldn't umount %s: %s
vi: shutdown: Không umount được %s: %s

en: Booting to single user mode.
vi: Khởi động vào chế độ một người dùng.

en: exec of single user shell failed
vi: không chạy thành công trình bao cho người dùng đơn

en: fork of single user shell failed
vi: không phân nhánh thành công trình bao cho người dùng đơn

en: error opening fifo
vi: lỗi mở kênh fifo

en: error setting close-on-exec on /dev/initctl
vi: lỗi thiết lập close-on-exec trên /dev/initctl

en: error running finalprog
vi: lỗi chạy finalprog (chương trình cuối cùng)

en: error forking finalprog
vi: lỗi phân nhánh finalprog (chương trình cuối cùng)

en: 
    Wrong password.
vi: 
    Mật khẩu không đúng.

en: lstat of path failed
vi: lstat đường dẫn không thành công

en: stat of path failed
vi: stat (lấy trạng thái về) đường dẫn không thành công

en: open of directory failed
vi: mở thư mục không thành công

en: respawning: "%s" too fast: quenching entry
vi: đang tạo và thực hiện lại « %s » quá nhanh: đang dập tắt mục nhập

en: fork failed
vi: phân nhánh không thành công

en: exec failed
vi: thực hiện (exec) không thành công

en: cannot open inittab
vi: không mở được inittab

en: no TERM or cannot stat tty
vi: không có TERM hoặc không thể stat (lấy trạng thái về) tty

en: error stopping service: "%s"
vi: lỗi dừng dịch vụ: « %s »

en: Stopped service: %s
vi: Dịch vụ bị dừng: %s

en: error running programme: "%s"
vi: lỗi chạy chương trình: « %s »

en: too many iov's (change code in wall/ttymsg.c)
vi: quá nhiều iov (thay đổi mã trong wall/ttymsg.c)

en: excessively long line arg
vi: dòng đối số quá dài

en: cannot fork
vi: không phân nhánh được

en: %s: BAD ERROR
vi: %s: LỖI XẤU

en: %s: the password file is busy.
vi: %s: tập tin mật khẩu đang bận.

en: %s: the group file is busy.
vi: %s: tập tin nhóm đang bận.

en: %s: the %s file is busy (%s present)
vi: %s: tập tin %s đang bận (%s hiện thời)

en: %s: can't link %s: %s
vi: %s: không liên kết (link) được %s: %s

en: %s: Can't get context for %s
vi: %s: Không lấy được văn cảnh cho %s

en: %s: Can't set context for %s
vi: %s: Không đặt được văn cảnh cho %s

en: %s: can't unlock %s: %s (your changes are still in %s)
vi: %s: không mở khóa được %s: %s (mọi thay đổi vẫn còn trong %s)

en: %s: Cannot fork
vi: %s: Không thể phân nhánh

en: %s: %s unchanged
vi: %s: %s không thay đổi

en: %s: no changes made
vi: %s: không có thay đổi nào

en: You are using shadow groups on this system.
vi: Bạn đang dùng shadow group (bóng nhóm) trên hệ thống này.

en: You are using shadow passwords on this system.
vi: Bạn đang dùng shadow passwords (mật khẩu bóng) trên hệ thống này.

en: Would you like to edit %s now [y/n]?
vi: Soạn thảo %s bây giờ [y/n]?

en: usage: %s [file]
vi: sử dụng: %s [ tập tin ]

en: %s: can't open temporary file.
vi: %s: không mở được tập tin tạm thời.

en: Broadcast Message from %s@%s
vi: Thông báo Toàn thể từ %s@%s

en: %s: will not read %s - use stdin.
vi: %s: sẽ không đọc %s - sử dụng stdin.

en: %s: can't read %s.
vi: %s: không đọc được %s.

en: %s: can't stat temporary file.
vi: %s: không lấy được trạng thái (stat) tập tin tạm thời.

en: %s: can't read temporary file.
vi: %s: không đọc được tập tin tạm thời.

en: illegal day value: use 1-%d
vi: giá trị ngày bị sai: hãy dùng 1-%d

en: illegal month value: use 1-12
vi: giá trị tháng bị sai: hãy dùng 1-12

en: illegal year value: use 1-9999
vi: giá trị năm bị sai: hãy dùng 1-9999

en: usage: cal [-13smjyV] [[[day] month] year]
vi: sử dụng: cal [-13smjyV] [[[ngày] tháng] năm]

en: usage: %s [+format] [day month year]
vi: sử dụng: %s [+định_dạng] [ngày tháng năm]

en: St. Tib's Day
vi: Ngày Thánh Tib

en: Usage: %s LABEL=<label>|UUID=<uuid>
vi: Sử dụng: %s LABEL=<nhãn>|UUID=<uuid>

en: unable to resolve '%s'
vi: không giải quyết được « %s »

en: %s: unknown signal %s
vi: %s: tín hiệu không rõ %s

en: %s: can't find process "%s"
vi: %s: không thể tìm thấy tiến trình « %s »

en: %s: unknown signal %s; valid signals:
vi: %s: tín hiệu không rõ %s; tín hiệu có thể dùng:

en: usage: %s [ -s signal | -p ] [ -a ] pid ...
vi: sử dụng: %s [ -s tín_hiệu | -p ] [ -a ] pid ...

en:        %s -l [ signal ]
vi:        %s -l [ tín_hiệu ]

en: logger: openlog: pathname too long
vi: logger: openlog: tên đường dẫn quá dài

en: socket: %s.
vi: ổ cắm: %s.

en: connect: %s.
vi: kết nối: %s.

en: logger: unknown facility name: %s.
vi: logger: không rõ tên khả năng: %s.

en: logger: unknown priority name: %s.
vi: logger: không rõ tên quyền ưu tiên: %s.

en: usage: logger [-is] [-f file] [-p pri] [-t tag] [-u socket] [ message ... ]
vi: Sử dụng: logger [-is] [-f tập_tin] [-p ưu_tiên] [-t thẻ] [-u ổ_cắm] [ thông_báo ... ]

en: usage: look [-dfa] [-t char] string [file]
vi: sử dụng: look [-dfa] [-t ký_tự] chuỗi [tập_tin]

en: Could not open %s
vi: Không mở được %s

en: Got %d bytes from %s
vi: Nhận %d byte từ %s

en: out of memory?
vi: không đủ bộ nhớ ?

en: failed to read symlink: %s
vi: lỗi đọc liên kết tượng trưng: %s

en: could not stat '%s'
vi: không thể lấy trạng thái về « %s »

en: 
    Usage: %s [options] pathname [pathname ...]
vi: 
    Sử dụng: %s [các_tuỳ_chọn] tên_đường_dẫn [tên_đường_dẫn ...]

en: 
    Options:
vi: 
    Tuỳ chọn:

en:  -h, --help          displays this help text
     -x, --mountpoints   show mount point directories with a 'D'
     -m, --modes         show the mode bits of each file
     -o, --owners        show owner and group name of each file
     -l, --long          use a long listing format (-m -o -v) 
     -n, --nosymlinks    don't follow symlinks
     -v, --vertical      vertical align of modes and owners
vi:  -h, --help          hiển thị trợ giúp này
     -x, --mountpoints   hiển thị các thư mục điểm lắp dùng « D »
     -m, --modes         hiển thị các bit chế độ của mỗi tập tin
     -o, --owners        hiển thị tên chủ và nhóm của mỗi tập tin
     -l, --long          dùng một định dạng liệt kê dài (-m -o -v) 
     -n, --nosymlinks    đừng theo liên kết tượng trưng
     -v, --vertical      sắp hàng theo chiều dọc các chế độ và chủ

en: 
    For more information see namei(1).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem namei(1).

en: failed to stat: %s
vi: lỗi lấy trạng thái: %s

en: %s: exceeded limit of symlinks
vi: %s: vượt quá hạn ngạch số các liên kết tượng trưng

en: %s: out of memory
vi: %s: không đủ bộ nhớ

en: %s: renaming %s to %s failed: %s
vi: %s: thay đổi tên %s thành %s không thành công: %s

en: call: %s from to files...
vi: call: %s sang các tập tin...

en: Warning: `%s' is a link.
    Use `%s [options] %s' if you really want to use it.
    Script not started.
vi: Cảnh báo: `%s' là một liên kết.
    Hãy dùng `%s [tùy chọn] %s' nếu thực sự muốn sử dụng nó.
    Văn lệnh chưa chạy.

en: usage: script [-a] [-f] [-q] [-t] [file]
vi: sử dụng: script [-a] [-f] [-q] [-t] [tập tin]

en: Script started, file is %s
vi: Văn lệnh đã chạy, tập tin là %s

en: %s: write error %d: %s
vi: %s: lỗi ghi %d: %s

en: Script started on %s
vi: Văn lệnh đã chạy trên %s

en: %s: write error: %s
vi: %s: lỗi ghi: %s

en: %s: cannot write script file, error: %s
vi: %s: không thể ghi tập tin văn lệnh, lỗi: %s

en: 
    Script done on %s
vi: 
    Văn lệnh đã chạy xong trên %s

en: Script done, file is %s
vi: Văn lệnh đã chạy xong, tập tin là %s

en: openpty failed
vi: openpty không thành công

en: Out of pty's
vi: Ngoài pty

en: %s <timingfile> [<typescript> [<divisor>]]
vi: %s <tập_tin_đếm_thời_gian> [<bản_đánh máy> [<số_chia>]]

en: expected a number, but got '%s'
vi: mong đợi con số, còn nhận « %s »

en: divisor '%s'
vi: số chia « %s »

en: write to stdout failed
vi: lỗi ghi vào đầu ra tiêu chuẩn

en: unexpected end of file on %s
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trên %s

en: failed to read typescript file %s
vi: lỗi đọc tập tin bản đánh máy %s

en: cannot open timing file %s
vi: không thể mở tập tin đếm thời gian %s

en: cannot open typescript file %s
vi: không thể mở tập tin bản đánh máy %s

en: failed to read timing file %s
vi: lỗi đọc tập tin đếm thời gian %s

en: timings file %s: %lu: unexpected format
vi: tập tin đếm thời gian %s: %lu: định dạng bất thường

en: %s: Argument error, usage
vi: %s: Lỗi đối số, sử dụng

en:   [ -term terminal_name ]
vi:   [ -term tên_thiết_bị_cuối ]

en:   [ -reset ]
vi:   [ -reset ]	đặt lại

en:   [ -initialize ]
vi:   [ -initialize ]		sơ khởi

en:   [ -cursor [on|off] ]
vi:   [ -cursor [on|off] ]	con trỏ [bật|tắt]

en:   [ -softscroll [on|off] ]
vi:   [ -softscroll [on|off] ]		cuộn mềm [bật|tắt]

en:   [ -repeat [on|off] ]
vi:   [ -repeat [on|off] ]		lặp lại [bật|tắt]

en:   [ -appcursorkeys [on|off] ]
vi:   [ -appcursorkeys [on|off] ]		các phím con trỏ của ứng dụng [bật|tắt]

en:   [ -linewrap [on|off] ]
vi:   [ -linewrap [on|off] ]		ngắt dòng [bật|tắt]

en:   [ -default ]
vi:   [ -default ]		mặc định

en:   [ -foreground black|blue|green|cyan
vi:   [ -foreground black|blue|green|cyan
    
    màu văn bản: đen|xanh|lục|xanh lá mạ

en: |red|magenta|yellow|white|default ]
vi: |red|magenta|yellow|white|default ]
    
    |đỏ|đỏ tươi|vàng|trắng|mặc định

en:   [ -background black|blue|green|cyan
vi:   [ -background black|blue|green|cyan
    
    màu nền: đen|xanh|lục|xanh lá mạ

en:   [ -ulcolor black|grey|blue|green|cyan
vi:   [ -ulcolor black|grey|blue|green|cyan
    
    màu gạch dưới: đen|xám|xanh|lục|xanh lá mạ

en: |red|magenta|yellow|white ]
vi: |red|magenta|yellow|white ]
    
    |đỏ|đỏ tươi|vàng|trắng

en:   [ -ulcolor bright blue|green|cyan
vi:   [ -ulcolor bright blue|green|cyan
    
    màu gạch dưới: xanh|lục|xanh lá mạ kiểu sáng

en:   [ -standout [ attr ] ]
vi:   [ -standout [ thuộc_tính ] ]		làm nổi

en:   [ -inversescreen [on|off] ]
vi:   [ -inversescreen [on|off] ]		màn hình đảo [bật|tắt]

en:   [ -bold [on|off] ]
vi:   [ -bold [on|off] ]		in đậm [bật|tắt]

en:   [ -half-bright [on|off] ]
vi:   [ -half-bright [on|off] ]	nửa sáng [bật|tắt]

en:   [ -blink [on|off] ]
vi:   [ -blink [on|off] ]		nhấp nháy [bật|tắt]

en:   [ -reverse [on|off] ]
vi:   [ -reverse [on|off] ]	ngược lại [bật|tắt]

en:   [ -underline [on|off] ]
vi:   [ -underline [on|off] ]		gạch dưới [bật|tắt]

en:   [ -store ]
vi:   [ -store ]		cất giữ [bật|tắt]

en:   [ -clear [all|rest] ]
vi:   [ -clear [all|rest] ]		xoá sạch [tất cả|phần còn lại]

en:   [ -tabs [ tab1 tab2 tab3 ... ] ]      (tabn = 1-160)
vi:   [ -tabs [ tab1 tab2 tab3 ... ] ]      (số tab = 1-160)

en:   [ -clrtabs [ tab1 tab2 tab3 ... ] ]   (tabn = 1-160)
vi:   [ -clrtabs [ tab1 tab2 tab3 ... ] ]   (số tab = 1-160)

en:   [ -blank [0-60|force|poke] ]
vi:   [ -blank [0-60|force|poke] ]	rỗng[buộc|chọc]

en:   [ -dump   [1-NR_CONSOLES] ]
vi:   [ -dump   [1-số_bàn_giao_tiếp] ]	đổ

en:   [ -append [1-NR_CONSOLES] ]
vi:   [ -append [1-số_bàn_giao_tiếp] ]	phụ thêm

en:   [ -file dumpfilename ]
vi:   [ -file tên_tập_tin_đổ ]		tập tin

en:   [ -msg [on|off] ]
vi:   [ -msg [on|off] ]	thông báo

en:   [ -msglevel [0-8] ]
vi:   [ -msglevel [0-8] ]		cấp thông điệp

en:   [ -powersave [on|vsync|hsync|powerdown|off] ]
vi:   [ -powersave [on|vsync|hsync|powerdown|off] ]
    
    tiết kiệm điện năng [bật|đồng bộ dọc|đồng bộ ngang|giảm điện|tắt]

en:   [ -powerdown [0-60] ]
vi:   [ -powerdown [0-60] ]		giảm điện năng

en:   [ -blength [0-2000] ]
vi:   [ -blength [0-2000] ]		độ dài b (?)

en:   [ -bfreq freqnumber ]
vi:   [ -bfreq tần_số ]

en: cannot force blank
vi: không thể buộc rỗng

en: cannot force unblank
vi: không thể buộc bỏ rỗng

en: cannot get blank status
vi: không thể lấy trạng thái rỗng

en: cannot (un)set powersave mode
vi: không (bỏ) đặt được chế độ tiết kiệm nguồn điện

en: klogctl error: %s
vi: lỗi klogctl: %s

en: Error writing screendump
vi: Lỗi ghi screendump (đổ màn hình)

en: Couldn't read %s
vi: Không đọc được %s

en: %s: $TERM is not defined.
vi: %s: $TERM (thiết bị cuối) chưa định nghĩa.

en: Usage: %s [-d] [-p pidfile] [-s socketpath] [-T timeout]
vi: Sử dụng: %s [-d] [-p tập_tin_PID] [-s đường_dẫn_ổ_cắm] [-T thời_hạn]

en:        %s [-r|t] [-n num] [-s socketpath]
vi:        %s [-r|t] [-n số] [-s đường_dẫn_ổ_cắm]

en: bad arguments
vi: đối số sai

en: socket
vi: ổ cắm

en: connect
vi: kết nối

en: write
vi: ghi

en: read count
vi: đếm số lần đọc

en: bad response length
vi: chiều dài đáp ứng sai

en: uuidd daemon already running at pid %s
vi: Trình nền uuidd đã chạy với PID %s

en: Couldn't create unix stream socket: %s
vi: Không thể tạo ổ cắm luồng UNIX: %s

en: Couldn't bind unix socket %s: %s
vi: Không thể đóng kết ổ cắm UNIX %s: %s

en: Couldn't listen on unix socket %s: %s
vi: Không thể lắng nghe trên ổ cắm UNIX %s: %s

en: Error reading from client, len = %d
vi: Gặp lỗi khi đọc từ ứng dụng khách, dài = %d

en: operation %d, incoming num = %d
vi: thao tác %d, số gửi đến = %d

en: Generated time UUID: %s
vi: UUID thời gian đã tạo ra: %s

en: Generated random UUID: %s
vi: UUID ngẫu nhiên đã tạo ra: %s

en: Generated time UUID %s and %d following
vi: UUID thời gian đã tạo ra %s và %d theo sau

en: Generated %d UUID's:
vi: %d UUID đã tạo ra:

en: Invalid operation %d
vi: Thao tác không hợp lệ %d

en: Bad number: %s
vi: Số sai: %s

en: Error calling uuidd daemon (%s): %s
vi: Gặp lỗi khi gọi trình nền uuidd (%s): %s

en: %s and subsequent %d UUID's
vi: %s và %d UUID xảy ra sau

en: List of UUID's:
vi: Danh sách các UUID:

en: Unexpected reply length from server %d
vi: Máy phục vụ đáp ứng với chiều dài bất thường %d

en: Couldn't kill uuidd running at pid %d: %s
vi: Không thể buộc kết thúc uuidd đang chạy với PID %d: %s

en: Killed uuidd running at pid %d
vi: Đã buộc kết thúc uuidd chạy với PID %d

en: Usage: %s [-r] [-t]
vi: Sử dụng: %s [-r] [-t]

en: whereis [ -sbmu ] [ -SBM dir ... -f ] name...
vi: whereis [ -sbmu ] [ -SBM thư_mục ... -f ] tên...

en: calloc failed
vi: lỗi calloc

en: strdup failed
vi: strdup bị lỗi

en: error: %s: probing initialization failed
vi: lỗi: %s: lỗi sơ khởi hàm dò

en: error: %s: appears to contain '%s' partition table
vi: lỗi: %s: hình như chứa bảng phân vùng « %s »

en: can't found a magic string at offset 0x%jx - ignore.
vi: không tìm thấy chuỗi ma thuật ở khoảng chênh 0x%jx nên bỏ qua.

en: %s: failed to seek to offset 0x%jx
vi: %s: lỗi tìm nơi tới khoảng chênh 0x%jx

en: %s: write failed
vi: %s: lỗi ghi

en: %zd bytes [
vi: %zd byte [

en: ] erased at offset 0x%jx (%s)
vi: ] bị xoá ở khoảng chênh 0x%jx (%s)

en: %s: open failed
vi: %s: lỗi mở

en: invalid offset '%s' value specified
vi: xác định giá trị chênh sai « %s »

en:  -a, --all           wipe all magic strings (BE CAREFUL!)
     -h, --help          this help
     -n, --no-act        everything to be done except for the write() call
     -o, --offset <num>  offset to erase, in bytes
     -p, --parsable      print out in parsable instead of printable format
vi:  -a, --all           xoá mọi chuỗi ma thuật (CẨN THẬN !!)
     -h, --help          trợ giúp này
     -n, --no-act        mọi việc cần làm, trừ cuộc gọi ghi write()
     -o, --offset <SỐ>  khoảng chênh cần xoá, theo byte
     -p, --parsable      in ra theo định dạng có thể phân tích, thay cho định dạng có thể in ấn

en: 
    For more information see wipefs(8).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem wipefs(8).

en: --offset and --all are mutually exclusive
vi: « --offset » và « --all » loại từ lẫn nhau

en: write: can't find your tty's name
vi: write: không tìm thấy tên tty của bạn

en: write: you have write permission turned off.
vi: write: quyền ghi nhớ của bạn đã tắt.

en: write: %s is not logged in on %s.
vi: write: %s chưa đăng nhập vào trên %s.

en: write: %s has messages disabled on %s
vi: write: %s tắt không dùng thông báo trên %s

en: usage: write user [tty]
vi: sử dụng: write người_dùng [tty]

en: write: %s is not logged in
vi: write: %s chưa đăng nhập vào

en: write: %s has messages disabled
vi: write: %s tắt không dùng thông báo

en: write: %s is logged in more than once; writing to %s
vi: write: %s đăng nhập nhiều hơn một lần, đang ghi nhớ vào %s

en: Message from %s@%s (as %s) on %s at %s ...
vi: Tin nhắn từ %s@%s (như %s) trên %s lúc %s ...

en: Message from %s@%s on %s at %s ...
vi: Tin nhắn %s@%s tên %s lúc %s ...

en: warning: error reading %s: %s
vi: cảnh báo: lỗi đọc %s: %s

en: warning: can't open %s: %s
vi: cảnh báo: không mở được %s: %s

en: mount: could not open %s - using %s instead
vi: mount: không mở được %s - sử dụng %s để thay thế

en: can't create lock file %s: %s (use -n flag to override)
vi: không tạo được tập tin khóa %s: %s (hãy dùng cờ -n để ghi đè lên)

en: can't link lock file %s: %s (use -n flag to override)
vi: không liên kết được tập tin khóa %s: %s (hãy dùng cờ -n để ghi đè lên)

en: can't open lock file %s: %s (use -n flag to override)
vi: không mở được tập tin khóa %s: %s (hãy dùng cờ -n để ghi đè lên)

en: Can't lock lock file %s: %s
vi: Không khóa được tập tin khóa (lock file) %s: %s

en: can't lock lock file %s: %s
vi: không khóa được tập tin khóa (lock file) %s: %s

en: timed out
vi: quá hạn

en: Cannot create link %s
    Perhaps there is a stale lock file?
vi: Không tạo được liên kết %s
    Có thể đây là tập tin khóa bền vững?

en: cannot open %s (%s) - mtab not updated
vi: không mở được %s (%s) - mtab chưa cập nhật

en: error writing %s: %s
vi: lỗi ghi nhớ %s: %s

en: error changing mode of %s: %s
vi: lỗi thay đổi chế độ của %s: %s

en: error changing owner of %s: %s
vi: lỗi thay đổi chủ sở hữu của %s: %s

en: can't rename %s to %s: %s
vi: không đổi tên được %s thành %s: %s

en: loop: can't set capacity on device %s: %s
vi: loop: không thể đặt khả năng trên thiết bị %s: %s

en: , offset %<PRIu64>
vi: , bù %<PRIu64>

en: , sizelimit %<PRIu64>
vi: , hạn_cỡ %<PRIu64>

en: , encryption %s (type %<PRIu32>)
vi: , mã_hoá %s (kiểu %<PRIu32>)

en: , offset %d
vi: , bù %d

en: , encryption type %d
vi: , dạng mã hóa %d

en: loop: can't get info on device %s: %s
vi: loop: không lấy được thông tin trên thiết bị %s: %s

en: loop: can't open device %s: %s
vi: loop: không mở được thiết bị %s: %s

en: %s: /dev directory does not exist.
vi: %s: thư mục « /dev » không tồn tại.

en: %s: no permission to look at /dev/loop%s<N>
vi: %s: không có quyền xem /dev/loop%s<N>

en: %s: could not find any free loop device
vi: %s: không tìm thấy thiết bị vòng lặp nào còn trống

en: %s: Could not find any loop device. Maybe this kernel does not know
           about the loop device? (If so, recompile or `modprobe loop'.)
vi: %s: Không tìm thấy bất kỳ thiết bị vòng lặp nào. Có thể nhân này không biết
           về thiết bị vòng lặp? (Nếu vậy, hãy biên dịch lại hoặc thử `modprobe loop'.)

en: Out of memory while reading passphrase
vi: Không đủ bộ nhớ khi đọc cụm từ mật khẩu

en: warning: %s is already associated with %s
vi: cảnh báo : %s đã liên quan đến %s

en: warning: %s: is write-protected, using read-only.
vi: cảnh báo : %s: được bảo vệ chống ghi nên đặt chỉ-đọc.

en: Couldn't lock into memory, exiting.
vi: Không khóa được vào bộ nhớ, đang thoát.

en: ioctl LOOP_SET_FD failed: %s
vi: ioctl LOOP_SET_FD bị lỗi: %s

en: set_loop(%s,%s,%llu,%llu): success
vi: set_loop(%s,%s,%llu,%llu): thành công

en: del_loop(%s): success
vi: del_loop(%s): thành công

en: loop: can't delete device %s: %s
vi: loop: không xóa được thiết bị %s: %s

en: This mount was compiled without loop support. Please recompile.
vi: Phiên bản mount này được biên dịch không hỗ trợ vòng lặp. Xin hãy biên dịch lại.

en: 
    Usage:
     %1$s loop_device                             give info
     %1$s -a | --all                              list all used
     %1$s -d | --detach <loopdev> [<loopdev> ...] delete
     %1$s -f | --find                             find unused
     %1$s -c | --set-capacity <loopdev>           resize
     %1$s -j | --associated <file> [-o <num>]     list all associated with <file>
     %1$s [ options ] {-f|--find|loopdev} <file>  setup
vi: 
    Sử dụng:
     %1$s thiết_bị_vòng_lặp                             cung cấp thông tin
     %1$s -a | --all                              liệt kê tất cả được dùng
     %1$s -d | --detach <TB_vòng_lặp> [<TB_vòng_lặp> ...]        xoá
     %1$s -f | --find                             tìm cái chưa dùng
     %1$s -c | --set-capacity <TB_vòng_lặp>           thay đổi kích cỡ
     %1$s -j | --associated <tập_tin> [-o <số>]     liệt kê tất cả tương ứng với tập tin này
     %1$s [ tuỳ_chọn ... ] {-f|--find|TB_vòng_lặp} <tập_tin>        thiết lập

en: 
    Options:
     -e | --encryption <type> enable data encryption with specified <name/num>
     -h | --help              this help
     -o | --offset <num>      start at offset <num> into file
          --sizelimit <num>   loop limited to only <num> bytes of the file
     -p | --pass-fd <num>     read passphrase from file descriptor <num>
     -r | --read-only         setup read-only loop device
          --show              print device name (with -f <file>)
     -v | --verbose           verbose mode
vi: 
    Tùy chọn:
     -e | --encryption <kiểu>	bật mã hoá dữ liệu với <tên/số> đã ghi rõ
     -h | --help              		trợ giúp này
     -o | --offset <số>      		bắt đầu ở khoảng bù số này trong tập tin
          --sizelimit <số>   	vòng lặp bị hạn chế thành chỉ <số> byte của tập tin
     -p | --pass-fd <số>		đọc cụm từ mật khẩu từ bộ mô tả tập tin <số>
     -r | --read-only         		thiết lập thiết bị vòng lặp chỉ đọc
          --show              		in ra tên thiết bị (với « -f <tập_tin> »)
     -v | --verbose          		chế độ chi tiết

en: Loop device is %s
vi: Thiết bị vòng lặp là %s

en: stolen loop=%s...trying again
vi: vòng lặp bị ăn cắp=%s... nên thử lại

en: %s: %s: device is busy
vi: %s: %s: thiết bị đang bận

en: No loop support was available at compile time. Please recompile.
vi: Biên dịch không hỗ trợ vòng lặp. Xin hãy biên dịch lại.

en: 
    mount: warning: /etc/mtab is not writable (e.g. read-only filesystem).
           It's possible that information reported by mount(8) is not
           up to date. For actual information about system mount points
           check the /proc/mounts file.
vi: 
    mount: cảnh báo: « /etc/mtab » không cho phép ghi (tức là hệ thống chỉ-đọc).
           Có thể là mount(8) đã cung cấp thông tin quá cũ.
           Để tìm thông tin thật về các điểm lắp hệ thống, xem tập tin « /proc/mounts ».

en: mount: improperly quoted option string '%s'
vi: mount: chuỗi tùy chọn « %s » sai trích dẫn

en: mount: translated %s '%s' to '%s'
vi: mount: đã dịch %s « %s » sang « %s »

en: mount: according to mtab, %s is already mounted on %s
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s

en: mount: according to mtab, %s is mounted on %s
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s

en: mount: can't open %s for writing: %s
vi: mount: không mở được %s để ghi nhớ: %s

en: mount: error writing %s: %s
vi: mount: lỗi ghi nhớ %s: %s

en: mount: error changing mode of %s: %s
vi: mount: lỗi thay đổi chế độ của %s: %s

en: mount: cannot set group id: %s
vi: mount: không đặt được ID nhóm: %s

en: mount: cannot set user id: %s
vi: mount: không đặt được ID người dùng: %s

en: mount: cannot fork: %s
vi: mount: không thể phân nhánh %s

en: Trying %s
vi: Đang thử %s.

en: mount: you didn't specify a filesystem type for %s
vi: mount: bạn chưa chỉ ra kiểu hệ thống tập tin cho %s

en:        I will try all types mentioned in %s or %s
vi:        Sẽ thử tất cả mọi loại đề cập đến trong %s hay %s

en:        and it looks like this is swapspace
vi:        và đây có vẻ là vùng trao đổi

en:        I will try type %s
vi:        Sẽ thử loại %s

en: %s looks like swapspace - not mounted
vi: %s có vẻ là vùng trao đổi - không gắn

en: mount failed
vi: mount (gắn) không thành công

en: mount: only root can mount %s on %s
vi: mount: chỉ người chủ có quyền gắn %s vào %s

en: mount: loop device specified twice
vi: mount: chỉ ra hai lần thiết bị vòng lặp

en: mount: type specified twice
vi: mount: chỉ ra hai lần kiểu hệ thống tập tin

en: mount: skipping the setup of a loop device
vi: mount: bỏ qua việc cấu hình thiết bị vòng lặp

en: mount: according to mtab %s is already mounted on %s as loop
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s làm vòng lặp

en: mount: going to use the loop device %s
vi: mount: sẽ sử dụng thiết bị vòng lặp %s

en: mount: stolen loop=%s ...trying again
vi: mount: stolen loop=%s (vòng lặp bị ăn cắp) nên thử lại

en: mount: stolen loop=%s
vi: mount: stolen loop=%s (vòng lặp bị ăn cắp)

en: mount: failed setting up loop device
vi: mount: thiết lập thiết bị vòng lặp không thành công

en: mount: setup loop device successfully
vi: mount: thiết lập thiết bị vòng lặp thành công

en: mount: no %s found - creating it..
vi: mount: không tìm thấy %s - đang tạo..

en: mount: can't open %s: %s
vi: mount: không mở được %s: %s

en: mount: argument to -p or --pass-fd must be a number
vi: mount: tham số cho -p hoặc --pass-fd phải là một số

en: mount: cannot open %s for setting speed
vi: mount: không mở được %s để đặt tốc độ

en: mount: cannot set speed: %s
vi: mount: không đặt được tốc độ: %s

en: mount: according to mtab, %s is already mounted on %s
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s

en: mount: warning: %s seems to be mounted read-write.
vi: mount: cảnh báo : có vẻ là %s được lắp đọc-ghi.

en: mount: I could not determine the filesystem type, and none was specified
vi: mount: không thể nhận ra kiểu hệ thống tập tin, và người dùng không chỉ ra kiểu nào

en: mount: you must specify the filesystem type
vi: mount: cần chỉ rõ kiểu hệ thống tập tin

en: mount: mount failed
vi: mount: gắn không thành công

en: mount: mount point %s is not a directory
vi: mount: điểm gắn %s không phải là một thư mục

en: mount: permission denied
vi: mount: không đủ quyền hạn

en: mount: must be superuser to use mount
vi: mount: cần phải là siêu người dùng (root) để sử dụng hàm mount

en: mount: %s is busy
vi: mount: %s đang bận

en: mount: proc already mounted
vi: mount: đã gắn proc

en: mount: %s already mounted or %s busy
vi: mount: đã gắn %s hoặc %s đang bận

en: mount: mount point %s does not exist
vi: mount: điểm gắn %s không tồn tại

en: mount: mount point %s is a symbolic link to nowhere
vi: mount: điểm gắn %s là một liên kết mềm không chỉ tới đâu

en: mount: special device %s does not exist
vi: mount: thiết bị đặc biệt %s không tồn tại

en: mount: special device %s does not exist
           (a path prefix is not a directory)
vi: mount: thiết bị đặc biệt %s không tồn tại
           (tiền tố của đường dẫn không phải là một thư mục)

en: mount: %s not mounted already, or bad option
vi: mount: %s chưa gắn, hoặc tùy chọn xấu

en: mount: wrong fs type, bad option, bad superblock on %s,
           missing codepage or helper program, or other error
vi: mount: sai kiểu hệ thống tập tin, tùy chọn xấu, siêu khối xấu trên %s,
           thiếu trang mã hay chương trình bổ trợ, hoặc lỗi khác

en:        (for several filesystems (e.g. nfs, cifs) you might
           need a /sbin/mount.<type> helper program)
vi:        (đối với vài hệ thống tập tin, v.d. nfs, cifs, có lẽ
           bạn cần dùng trình bổ trợ « /sbin/mount.<kiểu> »)

en:        (could this be the IDE device where you in fact use
           ide-scsi so that sr0 or sda or so is needed?)
vi:       (có thể đây là thiết bị IDE mà trên thực tế sử dụng
          ide-scsi vì thế cần sr0 hoặc sda hoặc tương tự?)

en:        (aren't you trying to mount an extended partition,
           instead of some logical partition inside?)
vi:        (có phải bạn đang cố gắn một phân vùng mở rộng,
           chứ không phải một phân vùng lôgíc bên trong nó?)

en:        In some cases useful info is found in syslog - try
           dmesg | tail  or so
vi:       Trong một số trường hợp có thể tìm thấy thông tin có
          ích trong syslog - hãy thử dmesg | tail hoặc tương tự

en: mount table full
vi: đầy bảng gắn

en: mount: %s: can't read superblock
vi: mount: %s không đọc được siêu khối

en: mount: %s: unknown device
vi: mount: %s: không rõ thiết bị

en: mount: unknown filesystem type '%s'
vi: mount: không rõ kiểu hệ thống tập tin '%s'

en: mount: probably you meant %s
vi: mount: có thể muốn đặt %s

en: mount: maybe you meant 'iso9660'?
vi: mount: có thể muốn đặt 'iso9660'?

en: mount: maybe you meant 'vfat'?
vi: mount: có thể muốn đặt 'vfat'?

en: mount: %s has wrong device number or fs type %s not supported
vi: mount: %s có số hiệu thiết bị sai hoặc chưa hỗ trợ kiểu hệ thống tập tin %s

en: mount: %s is not a block device, and stat fails?
vi: mount: %s không phải là một thiết bị khối, và stat (lấy trạng thái) không thành công?

en: mount: the kernel does not recognize %s as a block device
           (maybe `modprobe driver'?)
vi: mount: hạt nhân không nhận ra %s như là thiết bị khối
           (có thể thử « modprobe driver » ?)

en: mount: %s is not a block device (maybe try `-o loop'?)
vi: mount: %s không phải là thiết bị khối (có thể hãy thử `-o loop'?)

en: mount: %s is not a block device
vi: mount: %s không phải là thiết bị khối

en: mount: %s is not a valid block device
vi: mount: %s không phải là thiết bị khối thích hợp

en: block device
vi: thiết bị khối

en: mount: cannot mount %s%s read-only
vi: mount: không gắn được %s%s với chế độ chỉ đọc

en: mount: %s%s is write-protected but explicit `-w' flag given
vi: mount: %s%s được bảo vệ khỏi ghi nhưng đưa ra cờ `-w' (write, ghi)

en: mount: cannot remount %s%s read-write, is write-protected
vi: mount: không thể lắp lại %s%s đọc-ghi vì nó cấm ghi

en: mount: %s%s is write-protected, mounting read-only
vi: mount: %s%s được bảo vệ khỏi ghi, đang gắn chỉ đọc

en: mount: no medium found on %s ...trying again
vi: mount: không tìm thấy vật chứa trên %s... nên thử lại

en: mount: no medium found on %s
vi: mount: không tìm thấy vật chứa trên %s

en: mount: %s does not contain SELinux labels.
           You just mounted an file system that supports labels which does not
           contain labels, onto an SELinux box. It is likely that confined
           applications will generate AVC messages and not be allowed access to
           this file system.  For more details see restorecon(8) and mount(8).
vi: mount: %s không chứa nhãn kiểu SELinux.
    	Bạn vừa mới gắn kết một hệ thống tập tin mà hỗ trợ nhãn
    	nhưng cũng không có nhãn, đến một máy kiểu SELinux.
    	Rất có thể là ứng dụng bị giam hãm sẽ tạo thông điệp AVC
    	và không có quyền truy cập đến hệ thống tập tin này.
    	Để tìm chi tiết, xem trang hướng dẫn (man) restorecon(8) và mount(8).

en: mount: no type was given - I'll assume nfs because of the colon
vi: mount: không đưa ra kiểu hệ thống tập tin nên coi như nfs vì có dấu hai chấm

en: mount: no type was given - I'll assume cifs because of the // prefix
vi: mount: không đưa ra kiểu hệ thống tập tin nên giả sử smbfs vì có // đằng trước

en: mount: %s already mounted on %s
vi: mount: đã gắn %s trên %s

en: Usage: mount -V                 : print version
           mount -h                 : print this help
           mount                    : list mounted filesystems
           mount -l                 : idem, including volume labels
    So far the informational part. Next the mounting.
    The command is `mount [-t fstype] something somewhere'.
    Details found in /etc/fstab may be omitted.
           mount -a [-t|-O] ...     : mount all stuff from /etc/fstab
           mount device             : mount device at the known place
           mount directory          : mount known device here
           mount -t type dev dir    : ordinary mount command
    Note that one does not really mount a device, one mounts
    a filesystem (of the given type) found on the device.
    One can also mount an already visible directory tree elsewhere:
           mount --bind olddir newdir
    or move a subtree:
           mount --move olddir newdir
    One can change the type of mount containing the directory dir:
           mount --make-shared dir
           mount --make-slave dir
           mount --make-private dir
           mount --make-unbindable dir
    One can change the type of all the mounts in a mount subtree
    containing the directory dir:
           mount --make-rshared dir
           mount --make-rslave dir
           mount --make-rprivate dir
           mount --make-runbindable dir
    A device can be given by name, say /dev/hda1 or /dev/cdrom,
    or by label, using  -L label  or by uuid, using  -U uuid .
    Other options: [-nfFrsvw] [-o options] [-p passwdfd].
    For many more details, say  man 8 mount .
vi: Sử dụng: mount -V                 : in ra phiên bản
           mount -h                 : in ra trợ giúp này
           mount                    : liệt kê các hệ thống tập tin đã gắn
           mount -l                 : như trên, bao gồm cả nhãn khối tin
    
    Phần trước là phần thông tin. Tiếp theo gắn.
    Câu lệnh là:
    	mount [-t kiểu_hệ_thống_tập_tin] mục vị_trí.
    
    Chi tiết tìm thấy trong « /etc/fstab » có thể bị bỏ đi.
           mount -a [-t|-O] ...     : gắn mọi thứ từ « /etc/fstab »
           mount thiết_bị             : gắn thiết bị này vào nơi đã biết
           mount thư_mục          : gắn thiết bị đã biết vào thư mục này
           mount -t kiểu thiết_bị thư_mục    : câu lệnh gắn chuẩn
    
    Chú ý rằng người dùng không thực sự gắn một thiết bị, mà gắn hệ thống
    tập tin (với kiểu đưa ra) tìm thấy trên thiết bị.
    Người dùng cũng có thể gắn cây thư mục đã gắn vào nơi khác:
           mount --bind thư_mục_cũ thư_mục_mới
    hoặc di chuyển một cây thư mục con:
           mount --move thư_mục_cũ thư_mục_mới
    
    Cũng có thể thay đổi kiểu đồ gắn chứa thư một mục nào đó:
           mount --make-shared thư_mục	khiến đồ gắn dùng chung
           mount --make-slave thư_mục	khiến đồ gắn phụ
           mount --make-private thư_mục	khiến đồ gắn riêng
           mount --make-unbindable thư_mục    khiến thư mục không thể đóng kết
    
    Cũng có thể thay đổi kiểu của mọi đồ gán trong cùng một cây con gắn
    chứa một thư mục nào đó :
           mount --make-rshared thư_mục
           mount --make-rslave thư_mục
           mount --make-rprivate thư_mục
           mount --make-runbindable thư_mục
    
    Có thể xác định thiết bị theo tên (v.d. « /dev/hda1 » hay « /dev/cdrom »,
    hoặc theo nhãn, dùng tùy chọn « -L nhãn »,
    hoặc theo UUID, dùng tùy chọn « -U UUID » .
    
    Tùy chọn khác: [-nfFrsvw] [-o tùy_chọn] [-p thư_mục_chứa_tập_tin_mật_khẩu].
    Để xem rất nhiều chi tiết, dùng lệnh « man 8 mount ».

en: mount: only root can do that (effective UID is %d)
vi: mount: chỉ người chủ (root) có quyền làm đó (UID có kết quả là %d)

en: mount: only root can do that
vi: mount: chỉ người chủ (root) có quyền thực hiện

en: nothing was mounted
vi: không gắn gì cả

en: mount: no such partition found
vi: mount: không tìm thấy phân vùng như vậy

en: mount: can't find %s in %s or %s
vi: mount: không tìm thấy %s trong %s hoặc %s

en: [mntent]: warning: no final newline at the end of %s
vi: [mntent]: cảnh báo: không có dòng mới đặt ở cuối %s

en: [mntent]: line %d in %s is bad%s
vi: [mntent]: dòng %d trong %s xấu %s

en: ; rest of file ignored
vi: ; bỏ qua phần còn lại của tập tin

en: bug in xstrndup call
vi: lỗi (bug) trong lời gọi xstrndup

en: not enough memory
vi: không đủ bộ nhớ

en: The <special> parameter:
     {-L label | LABEL=label}             LABEL of device to be used
     {-U uuid  | UUID=uuid}               UUID of device to be used
     <device>                             name of device to be used
     <file>                               name of file to be used
vi: Tham số <đặc biệt>:
     {-L label | LABEL=nhãn}             	Nhãn của thiết bị cần dùng
     {-U uuid  | UUID=uuid}             	UUID của thiết bị cần dùng
     <thiết_bị>                             	tên của thiết bị cần dùng
     <tập_tin>                               	tên của tập tin cần dùng

en: 
    Usage:
     %1$s -a [-e] [-v] [-f]             enable all swaps from /etc/fstab
     %1$s [-p priority] [-v] [-f] <special>  enable given swap
     %1$s -s                            display swap usage summary
     %1$s -h                            display help
     %1$s -V                            display version
vi: 
    Sử dụng:
     %1$s -a [-e] [-v] [-f]         bật tất cả các vùng trao đổi từ /etc/fstab
     %1$s [-p ưu_tiên] [-v] [-f] <đặc_biệt>  bật vùng trao đổi đưa ra
     %1$s -s                            hiển thị lược sử về cách sử dụng vùng trao đổi
     %1$s -h                            hiển thị trợ giúp
     %1$s -V                            hiển thị phiên bản

en: 
    Usage:
     %1$s -a [-v]                      disable all swaps
     %1$s [-v] <special>               disable given swap
     %1$s -h                           display help
     %1$s -V                           display version
vi: 
    Sử dụng:
     %1$s -a [-v]             		tắt mọi trao đổi
     %1$s [-v] <đặc_biệt>       	tắt trao đổi đã cho
     %1$s -h                           	hiển thị trợ giúp
     %1$s -V                           	hiển thị phiên bản

en: %s: unexpected file format
vi: %s: gặp định dạng tập tin bất thường

en: %s: reinitializing the swap.
vi: %s: đang sơ khởi lại vùng trao đổi.

en: fork failed
vi: lỗi phân nhánh

en: execv failed
vi: execv bị lỗi

en: waitpid failed
vi: waitpid bị lỗi

en: %s: lseek failed
vi: %s: lseek bị lỗi

en: %s: write signature failed
vi: %s: lỗi ghi chữ ký

en: %s: found swap signature: version %d, page-size %d, %s byte order
vi: %s: tìm thấy chữ ký trao đổi: phiên bản %d, kích cỡ trang %d, thứ tự byte %s

en: different
vi: khác

en: same
vi: giống nhau

en: %s: stat failed
vi: %s: lỗi lấy trạng thái

en: %s: insecure permissions %04o, %04o suggested.
vi: %s: có quyền không bảo mật %04o, đề nghị dùng %04o.

en: %s: skipping - it appears to have holes.
vi: %s: đang bỏ qua — có vẻ là nó bị lỗ.

en: %s: get size failed
vi: %s: lỗi lấy kích cỡ

en: %s: read swap header failed
vi: %s: lỗi đọc phần đầu vùng trao đổi

en: %s: last_page 0x%08llx is larger than actual size of swapspace
vi: %s: last_page 0x%08llx lớn hơn kích cỡ thật của vùng trao đổi

en: %s: swap format pagesize does not match.
vi: %s: kích cỡ trang định dạng trao đổi không tương ứng.

en: %s: swap format pagesize does not match. (Use --fixpgsz to reinitialize it.)
vi: %s: kích cỡ trang định dạng trao đổi không tương ứng. (Dùng --fixpgsz để sơ khởi lại nó.)

en: %s: software suspend data detected. Rewriting the swap signature.
vi: %s: phát hiện dữ liệu ngưng phần mềm. Đang ghi lại chữ ký trao đổi.

en: %s on %s
vi: %s trên %s

en: %s: swapon failed
vi: %s swapon bị lỗi

en: cannot find the device for %s
vi: không tìm thấy thiết bị cho %s

en: Not superuser.
vi: Không phải siêu người dùng.s

en: %s: swapoff failed
vi: %s swapoff bị lỗi

en: '%s' is unsupported program name (must be 'swapon' or 'swapoff').
vi: « %s » là một tên chương trình không được hỗ trợ (phải là « swapon » hay « swapoff »).

en: umount: compiled without support for -f
vi: umount: không biên dịch hỗ trợ -f

en: umount: cannot set group id: %s
vi: umount: không đặt được ID nhóm: %s

en: umount: cannot set user id: %s
vi: umount: không đặt được ID người dùng: %s

en: umount: cannot fork: %s
vi: umount: không thể phân nhánh %s

en: umount: %s: invalid block device
vi: umount: %s: thiết bị khối không hợp lệ

en: umount: %s: not mounted
vi: umount: %s: chưa gắn

en: umount: %s: can't write superblock
vi: umount: %s: không thể ghi siêu khối

en: umount: %s: device is busy.
            (In some cases useful info about processes that use
             the device is found by lsof(8) or fuser(1))
vi: umount: %s: thiết bị đang bận.
    	(Trong một số trường hợp nào đó,
    	hàm lsof(8) hoặc fuser(1) có thể tìm
    	thông tin có ích về các tiến trình đang dùng thiết bị.

en: umount: %s: not found
vi: umount: %s: không tìm thấy

en: umount: %s: must be superuser to umount
vi: umount: %s: phải là siêu người dùng (root) để bỏ gắn

en: umount: %s: block devices not permitted on fs
vi: umount: %s: thiết bị khối không cho phép trên hệ thống tập tin

en: no umount2, trying umount...
vi: không có umount2, đang thử umount..

en: umount: %s busy - remounted read-only
vi: umount: %s bận - gắn lại chỉ đọc

en: umount: could not remount %s read-only
vi: umount: không thể gắn lại %s chỉ đọc

en: %s umounted
vi: %s đã bỏ gắn

en: umount: cannot find list of filesystems to unmount
vi: umount: không tìm thấy danh sách hệ thống tập tin để bỏ gắn

en: Usage: umount -h | -V
           umount -a [-d] [-f] [-r] [-n] [-v] [-t vfstypes] [-O opts]
           umount [-d] [-f] [-r] [-n] [-v] special | node...
vi: Sử dụng: umount -h | -V
           umount -a [-d] [-f] [-r] [-n] [-v] [-t loại_VFS ...] [-O tuỳ_chọn ...]
           umount [-d] [-f] [-r] [-n] [-v] special | node...
    
    special	đặc biệt
    node	nút

en: device %s is associated with %s
vi: thiết bị %s tương ứng với %s

en: device %s is not associated with %s
vi: thiết bị %s không tương ứng với %s

en: Cannot umount ""
vi: Không bỏ gắn được ""

en: Trying to umount %s
vi: Đang thử bỏ gắn %s

en: umount: confused when analyzing mtab
vi: umount: bị lẫn lộn khi phân tích mtab

en: umount: cannot umount %s -- %s is mounted over it on the same point.
vi: umount: không thể tháo gắn kết %s — %s được gắn kết ở trên nó ở cùng một điểm.

en: Could not find %s in mtab
vi: Không tìm thấy %s trong mtab

en: umount: %s is not mounted (according to mtab)
vi: umount: %s chưa gắn (theo mtab)

en: umount: it seems %s is mounted multiple times
vi: umount: có vẻ là %s được gắn nhiều lần

en: umount: %s is not in the fstab (and you are not root)
vi: umount: %s không có trong fstab (và người dùng không phải là root)

en: umount: %s mount disagrees with the fstab
vi: umount: gắn %s không tương ứng fstab

en: umount: only %s can unmount %s from %s
vi: umount: chỉ có %s có thể bỏ gắn %s từ %s

en: umount: only root can do that
vi: umount: chỉ người chủ (root) có quyền thực hiện

en: 
    chrt - manipulate real-time attributes of a process.
    
    Set policy:
      chrt [options] <policy> <priority> {<pid> | <command> [<arg> ...]}
    
    Get policy:
      chrt [options] {<pid> | <command> [<arg> ...]}
    
    
    Scheduling policies:
      -b | --batch         set policy to SCHED_BATCH
      -f | --fifo          set policy to SCHED_FIFO
      -i | --idle          set policy to SCHED_IDLE
      -o | --other         set policy to SCHED_OTHER
      -r | --rr            set policy to SCHED_RR (default)
    
    Options:
      -h | --help          display this help
      -p | --pid           operate on existing given pid
      -m | --max           show min and max valid priorities
      -v | --verbose       display status information
      -V | --version       output version information
vi: 
    chrt — thao tác các thuộc tính thời gian thật của một tiến trình.
    
    Đặt chính sách:
      chrt [các_tùy_chọn] <chính_sách> <ưu_tiên> {<pid> | <lệnh> [<đối_số> ...]}
    
    Lấy chính sách:
      chrt [các_tùy_chọn] {<pid> | <lệnh> [<đối_số> ...]}
    
    
    Chính sách định thời:
      -b | --batch         đặt chính sách thành SCHED_BATCH
      -f | --fifo          đặt chính sách thành SCHED_FIFO
      -i | --idle          đặt chính sách thành SCHED_IDLE
      -o | --other         đặt chính sách thành SCHED_OTHER
      -r | --rr            đặt chính sách thành SCHED_RR (mặc định)
    
    Tuỳ chọn:
      -h | --help          hiển thị trợ giúp này
      -p | --pid           thao tác trên mã số tiến trình (PID) đã đưa ra
      -m | --max           hiển thị mức ưu tiên hợp lệ tối đa và tối thiểu
      -v | --verbose       hiển thị thông tin trạng thái
      -V | --version       xuất thông tin phiên bản

en: failed to get pid %d's policy
vi: lỗi lấy chính sách của PID %d

en: pid %d's %s scheduling policy:
vi: chính sách định thời %2$s của PID %1$d:

en: unknown
vi: không rõ

en: failed to get pid %d's attributes
vi: lỗi lấy các thuộc tính về PID %d

en: pid %d's %s scheduling priority: %d
vi: mức ưu tiên định thời %2$s của PID %1$d: %3$d

en: SCHED_%s min/max priority	: %d/%d
vi: SCHED_%s ưu tiên tiểu/đa	: %d/%d

en: SCHED_%s not supported?
vi: SCHED_%s không được hỗ trợ ?

en: failed to parse pid
vi: lỗi phân tích PID

en: current
vi: hiện thời

en: failed to parse priority
vi: lỗi phân tích mức ưu tiên

en: failed to set pid %d's policy
vi: lỗi đặt chính sách của PID %d

en: new
vi: mới

en: failed to execute %s
vi: lỗi thực hiện %s

en: ioprio_get failed
vi: ioprio_get bị lỗi

en: ioprio_set failed
vi: ioprio_set bị lỗi

en: cannot parse number '%s'
vi: không thể phân tích số « %s »

en: ignoring given class data for none class
vi: đang lờ đi dữ liệu hạng đưa ra cho hạng « không có »

en: ignoring given class data for idle class
vi: đang lờ đi dữ liệu hạng đưa ra cho hạng nghỉ

en: bad prio class %d
vi: hạng ưu tiên sai %d

en: execvp failed
vi: execvp bị lỗi

en: You must be root to set the Ctrl-Alt-Del behaviour.
vi: Phải là người chủ (root) để đặt tính năng của Ctrl-Alt-Del.

en: Usage: ctrlaltdel hard|soft
vi: Sử dụng: ctrlaltdel hard|soft		cứng|mềm

en: File %s, For threshold value %lu, Maximum characters in fifo were %d,
    and the maximum transfer rate in characters/second was %f
vi: Tập tin %s, Giá trị ngưỡng %lu, Số ký tự lớn nhất trong fifo là %d,
    và tốc độ truyền tải lớn nhất tính theo ký tự/giây là %f

en: File %s, For threshold value %lu and timrout value %lu, Maximum characters in fifo were %d,
    and the maximum transfer rate in characters/second was %f
vi: Tập tin %s, Giá trị ngưỡng %lu, và giá trị thời gian chờ %lu, Số ký tự lớn nhất trong fifo là %d,
    và tốc độ truyền tải lớn nhất tính theo ký tự/giây là %f

en: Invalid interval value: %s
vi: Giá trị khoảng thời gian không đúng: %s

en: Invalid set value: %s
vi: Giá trị đặt không đúng: %s

en: Invalid default value: %s
vi: Giá trị mặc định không đúng: %s

en: Invalid set time value: %s
vi: Giá trị đặt thời gian không đúng: %s

en: Invalid default time value: %s
vi: Giá trị thời gian mặc định không đúng: %s

en: Usage: %s [-q [-i interval]] ([-s value]|[-S value]) ([-t value]|[-T value]) [-g|-G] file [file...]
vi: Sử dụng: %s [-q [-i khoảngthờigian]] ([-s giátrị]|[-S giátrị]) ([-t giátrị]|[-T giátrị]) [-g|-G] tậptin [tậptin...]

en: Can't open %s: %s
vi: Không mở được %s: %s

en: Can't set %s to threshold %d: %s
vi: Không đặt được %s cho ngưỡng %d: %s

en: Can't set %s to time threshold %d: %s
vi: Không đặt được %s cho ngưỡng thời gian %d: %s

en: Can't get threshold for %s: %s
vi: Không lấy được ngưỡng cho %s: %s

en: Can't get timeout for %s: %s
vi: Không lấy được thời gian chờ cho %s: %s

en: %s: %ld current threshold and %ld current timeout
vi: %s: %ld ngưỡng hiện thời và %ld thời gian chờ hiện thời

en: %s: %ld default threshold and %ld default timeout
vi: %s: %ld ngưỡng mặc định và %ld thời gian chờ mặc định

en: Can't set signal handler
vi: Không lấy được trình điều khiển tín hiệu

en: gettimeofday failed
vi: gettimeofday (lấy giờ) không thành công

en: Can't issue CYGETMON on %s: %s
vi: Không CYGETMON được trên %s: %s

en: %s: %lu ints, %lu/%lu chars; fifo: %lu thresh, %lu tmout, %lu max, %lu now
vi: %s: %lu ngắt, %lu/%lu ký tự; fifo: %lu ngưỡng, %lu thời hạn, %lu tối đa, %lu bây giờ

en:    %f int/sec; %f rec, %f send (char/sec)
vi:    %f int/giây; %f rec, %f gửi (kýtự/giây)

en: %s: %lu ints, %lu chars; fifo: %lu thresh, %lu tmout, %lu max, %lu now
vi: %s: %lu ngắt, %lu ký tự; fifo: %lu ngưỡng, %lu thời hạn, %lu tối đa, %lu bây giờ

en:    %f int/sec; %f rec (char/sec)
vi:    %f int/giây; %f rec (kýtự/giây)

en: Usage: %s [-c] [-n level] [-r] [-s bufsize]
vi: Sử dụng: %s [-c] [-n bậc] [-r] [ -s cỡ_bộ_đệm]

en: Usage: %s [options] <filename>
    
    Options:
vi: Sử dụng: %s [tùy_chọn ...] <tên_tập_tin>
    
    Tuỳ chọn:

en:  -h, --help          this help
     -n, --keep-size     don't modify the length of the file
     -o, --offset <num>  offset of the allocation, in bytes
     -l, --length <num>  length of the allocation, in bytes
vi:  -h, --help          trợ giúp này
     -n, --keep-size     đừng sửa đổi chiều dài của tập tin
     -o, --offset <SỐ>  khoảng chênh cấp phát, theo byte
     -l, --length <SỐ>  chiều dài cấp phát, theo byte

en: 
    For more information see fallocate(1).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem fallocate(1).

en: no length argument specified
vi: chưa xác định đối số chiều dài

en: invalid length value specified
vi: sai xác định giá trị chiều dài

en: invalid offset value specified
vi: sai xác định giá trị chênh

en: no filename specified.
vi: chưa xác định tên tập tin.

en: keep size mode (-n option) unsupported
vi: chế độ giữ kích cỡ (tuỳ chọn « -n ») không được hỗ trợ

en: %s: fallocate failed
vi: %s: fallocate bị lỗi

en: Usage: %1$s [-sxun][-w #] fd#
           %1$s [-sxon][-w #] file [-c] command...
           %1$s [-sxon][-w #] directory [-c] command...
      -s  --shared     Get a shared lock
      -x  --exclusive  Get an exclusive lock
      -u  --unlock     Remove a lock
      -n  --nonblock   Fail rather than wait
      -w  --timeout    Wait for a limited amount of time
      -o  --close      Close file descriptor before running command
      -c  --command    Run a single command string through the shell
      -h  --help       Display this text
      -V  --version    Display version
vi: Sử dụng: %1$s [-sxun][-w #] fd#
           %1$s [-sxon][-w #] tập_tin [-c] lệnh...
           %1$s [-sxon][-w #] thư_mục [-c] lệnh...
    
      -s  --shared     Lấy một sự khoá dùng chung
      -x  --exclusive  Lấy một sự khoá riêng
      -u  --unlock     Gỡ bỏ một sự khoá
      -n  --nonblock   Thất bại hơn là đợi
      -w  --timeout    Đợi một khoảng thời gian
      -o  --close       Đóng bộ mô tả tập tin trước khi chạy câu lệnh
      -c  --command    Chạy trong trình bao một chuỗi lệnh riêng lẻ
      -h  --help       Hiển thị trợ giúp này
      -V  --version    Hiển thị phiên bản

en: %s: %s requires exactly one command argument
vi: %s: %s: yêu cầu chính sách một đối số lệnh

en: %s: cannot open lock file %s: %s
vi: %s: không mở được tập tin sự khoá %s: %s

en: %s: bad number: %s
vi: %s: số sai: %s

en: %s: requires file descriptor, file or directory
vi: %s: yêu cầu bộ mô tả tập tin, tập tin hay thư mục

en: %s: fork failed: %s
vi: %s: lỗi phân nhánh: %s

en: 
    Usage: %s [options]
vi: 
    Sử dụng: %s [các_tùy_chọn]

en:   -M <size>     create shared memory segment of size <size>
      -S <nsems>    create semaphore array with <nsems> elements
      -Q            create message queue
      -p <mode>     permission for the resource (default is 0644)
vi:   -M <kích_cỡ>     tạo đoạn nhớ dùng chung có kích cỡ này
      -S <số>    tạo mảng cờ hiệu có số mục này
      -Q            tạo hàng đợi thông điệp
      -p <chế_độ>     quyền hạn của tài nguyên (mặc định 0644)

en: 
    For more information see ipcmk(1).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem ipcmk(1).

en: create share memory failed
vi: lỗi tạo vùng nhớ dùng chung

en: Shared memory id: %d
vi: Mã số vùng nhớ dùng chung: %d

en: create message queue failed
vi: lỗi tạo hàng đợi thông điệp

en: Message queue id: %d
vi: Mã số hàng đợi thông điệp: %d

en: create semaphore failed
vi: lỗi tạo cờ hiệu

en: Semaphore id: %d
vi: Mã số cờ hiệu: %d

en: invalid id: %s
vi: id sai: %s

en: cannot remove id %s (%s)
vi: không xóa bỏ được id %s (%s)

en: deprecated usage: %s {shm | msg | sem} id ...
vi: không nên sử dụng: %s {shm | msg | sem} id ...

en: unknown resource type: %s
vi: dạng nguồn không rõ: %s

en: resource(s) deleted
vi: đã xóa (các) nguồn

en: usage: %s [ [-q msqid] [-m shmid] [-s semid]
              [-Q msgkey] [-M shmkey] [-S semkey] ... ]
vi: sử dụng: %s [ [-q msqid] [-m shmid] [-s semid]
              [-Q msgkey] [-M shmkey] [-S semkey] ... ]

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: tùy chọn không cho phép « -- %c »

en: %s: illegal key (%s)
vi: %s: phím không cho phép (%s)

en: permission denied for key
vi: không đủ quyền hạn cho chìa khóa

en: already removed key
vi: đã xóa chìa khoá

en: invalid key
vi: chìa khóa không đúng

en: unknown error in key
vi: lỗi không rõ trong chìa khóa

en: permission denied for id
vi: không đủ quyền hạn cho id

en: invalid id
vi: id sai

en: already removed id
vi: đã xóa id

en: unknown error in id
vi: lỗi không rõ trong id

en: %s: unknown argument: %s
vi: %s: đối số không rõ: %s

en: usage : %s -asmq -tclup
vi: sử dụng : %s -asmq -tclup

en: 	%s -h for help.
vi: 	%s -h để xem trợ giúp.

en: %s provides information on ipc facilities for which you have read access.
vi: %s cung cấp thông tin về phương tiện ipc cho những gì người dùng có truy cập đọc.

en: Resource Specification:
    	-m : shared_mem
    	-q : messages
vi: Đặc điểm nguồn:
    	-m : nguồn_chiasẻ
    	-q : tinnhắn

en: 	-s : semaphores
    	-a : all (default)
vi: 	-s : cột đèn hiệu
    	-a : tất cả (mặc định)

en: Output Format:
    	-t : time
    	-p : pid
    	-c : creator
vi: Định dạng kết quả đưa ra:
    	-t : thời gian
    	-p : pid
    	-c : người tạo

en: 	-l : limits
    	-u : summary
vi: 	-l : giới hạn
    	-u : tổng kết

en: -i id [-s -q -m] : details on resource identified by id
vi: -i id [-s -q -m] : chi tiết về nguồn có tên id

en: kernel not configured for shared memory
vi: nhân không cấu hình cho bộ nhớ chia sẻ

en: ------ Shared Memory Limits --------
vi: ------ Giới hạn bộ nhớ chia sẻ --------

en: max number of segments = %lu
vi: số đoạn lớn nhất = %lu

en: max seg size (kbytes) = %lu
vi: kích cỡ đoạn lớn nhất (kbyte) = %lu

en: max total shared memory (kbytes) = %llu
vi: tổng số bộ nhớ chia sẻ lớn nhất (theo kilô-byte) = %llu

en: min seg size (bytes) = %lu
vi: kích cỡ đoạn nhỏ nhất (byte) = %lu

en: ------ Shared Memory Status --------
vi: ------ Trạng thái bộ nhớ chia sẻ --------

en: segments allocated %d
vi: %d đoạn đã phân phối

en: pages allocated %ld
vi: %ld trang đã phân phối

en: pages resident  %ld
vi: %ld trang nội trú

en: pages swapped   %ld
vi: %ld trang đã đưa vào swap

en: Swap performance: %ld attempts	 %ld successes
vi: Hiệu suất swap: %ld lần thử	 %ld lần thành công

en: ------ Shared Memory Segment Creators/Owners --------
vi: ------ Người tạo/Chủ sở hữu các đoạn của bộ nhớ chia sẻ --------

en: perms
vi: quyền hạn

en: ------ Shared Memory Attach/Detach/Change Times --------
vi: ------ Gắn/Bỏ gắn/Thời gian thay đổi bộ nhớ chia sẻ --------

en: owner
vi: chủ sở hữu

en: attached
vi: đã gắn

en: detached
vi: đã bỏ gắn

en: changed
vi: đã thay đổi

en: ------ Shared Memory Creator/Last-op --------
vi: ------ Bộ nhớ chia sẻ Người tạo/Thao tác cuối --------

en: ------ Shared Memory Segments --------
vi: ------ Các đoạn bộ nhớ chia sẻ --------

en: key
vi: chìa khóa

en: bytes
vi: byte

en: status
vi: trạng thái

en: Not set
vi: Chưa đặt

en: dest
vi: đích

en: locked
vi: đã khóa

en: kernel not configured for semaphores
vi: nhân không cấu hình cho đèn tín hiệu

en: ------ Semaphore Limits --------
vi: ------ Giới hạn đèn tín hiệu --------

en: max number of arrays = %d
vi: số dãy lớn nhất = %d

en: max semaphores per array = %d
vi: số đèn hiện lớn nhất trên mỗi dãy = %d

en: max semaphores system wide = %d
vi: số đèn hiện lớn nhất của cả hệ thống = %d

en: max ops per semop call = %d
vi: số thao tác lớn nhất của mỗi lời gọi đèn hiệu = %d

en: semaphore max value = %d
vi: giá trị đèn hiệu lớn nhất = %d

en: ------ Semaphore Status --------
vi: ------ Trạng thái đèn tín hiệu --------

en: used arrays = %d
vi: dãy đã sử dụng = %d

en: allocated semaphores = %d
vi: đèn tín hiệu đã phân phối = %d

en: ------ Semaphore Arrays Creators/Owners --------
vi: ------ Người tạo/Chủ sở hữu dãy đèn hiệu --------

en: semid
vi: mã số cờ hiệu

en: ------ Semaphore Operation/Change Times --------
vi: ------ Thời gian thay đổi / thao tác Semaphore --------

en: last-op
vi: thao tác cuối cùng

en: last-changed
vi: thay đổi cuối cùng

en: ------ Semaphore Arrays --------
vi: ------ Dãy cờ hiệu --------

en: nsems
vi: số đoạn

en: kernel not configured for message queues
vi: nhân không cấu hình cho hàng đợi tin nhắn

en: ------ Messages: Limits --------
vi: ------ Tin nhắn: Giới hạn --------

en: max queues system wide = %d
vi: số hàng đợi lớn nhất của hệ thống = %d

en: max size of message (bytes) = %d
vi: kích cỡ lớn nhất của tin nhắn (theo byte) = %d

en: default max size of queue (bytes) = %d
vi: kích cỡ mặc định lớn nhất của hàng đợi (byte) = %d

en: ------ Messages: Status --------
vi: ------ Tin nhắn: Trạng thái --------

en: allocated queues = %d
vi: hàng đợi đã phân phối = %d

en: used headers = %d
vi: phần đầu đã sử dụng = %d

en: used space = %d bytes
vi: không gian đã sử dụng = %d byte

en: ------ Message Queues: Creators/Owners --------
vi: ------ Hàng đợi: Người tạo/Chủ sở hữu --------

en: ------ Message Queues Send/Recv/Change Times --------
vi: ------ Hàng đợi tin nhắn Gửi/Nhận/Thời gian thay đổi --------

en: send
vi: gửi

en: recv
vi: nhận

en: change
vi: thay đổi

en: ------ Message Queues PIDs --------
vi: ------ PID của hàng đợi tin nhắn --------

en: ------ Message Queues --------
vi: ------ Hàng đợi tin nhắn --------

en: used-bytes
vi: byte đã dùng

en: messages
vi: tin nhắn

en: shmctl failed
vi: shmctl bị lỗi

en: 
    Shared memory Segment shmid=%d
vi: 
    shmid của một đoạn bộ nhớ chia sẻ =%d

en: mode=%#o	access_perms=%#o
vi: chế_độ=%#o	quyền_truy_cập=%#o

en: bytes=%ld	lpid=%d	cpid=%d	nattch=%ld
vi: byte=%ld	lpid=%d	cpid=%d	nattch=%ld

en: msgctl failed
vi: msgctl bị lỗi

en: 
    Message Queue msqid=%d
vi: 
    msqid của hàng đợi tin nhắn=%d

en: uid=%d	gid=%d	cuid=%d	cgid=%d	mode=%#o
vi: uid=%d	gid=%d	cuid=%d	cgid=%d	chế_độ=%#o

en: semctl failed
vi: semctl bị lỗi

en: 
    Semaphore Array semid=%d
vi: 
    semid của dãy cờ hiệu=%d

en: mode=%#o, access_perms=%#o
vi: chế_độ=%#o, quyền_truy_cập=%#o

en: semnum
vi: sốđèn

en: value
vi: giátrị

en: 
    Usage: %s [ -dhV78neo12 ] [ -s <speed> ] <ldisc> <device>
vi: 
    Sử dụng: %s [ -dhV78neo12 ] [ -s <tốc_độ> ] <lđĩa> <thiết_bị>

en: 
    Known <ldisc> names:
vi: 
    Các tên <lđĩa> đã biết đến:

en: invalid speed: %s
vi: tốc độ sai: %s

en: ldattach from %s
vi: ldattach từ %s

en: invalid option
vi: tùy chọn sai

en: invalid line discipline: %s
vi: kỷ luật dòng sai: %s

en: %s is not a serial line
vi: %s không phải là dòng nối tiếp

en: cannot get terminal attributes for %s
vi: không thể lấy thuộc tính thiết bị về %s

en: speed %d unsupported
vi: tốc độ %d không được hỗ trợ

en: cannot set terminal attributes for %s
vi: không thể đặt các thuộc tính thiết bị cho %s

en: cannot set line discipline
vi: không thể đặt kỷ luật dòng

en: cannot daemonize
vi: không thể chạy trong nền

en: none
vi: không

en: para
vi: phần

en: full
vi: đầy

en: error: %s
vi: lỗi: %s

en: error parse: %s
vi: phân tích lỗi: %s

en: error: strdup failed
vi: lỗi: strdup không thành công

en: error: uname failed
vi: lỗi: uname không thành công

en: error: malloc failed
vi: lỗi: malloc không thành công

en: error: /sys filesystem is not accessable.
vi: lỗi: hệ thống tập tin « /sys » không thể truy cập được

en: # The following is the parsable format, which can be fed to other
    # programs. Each different item in every column has an unique ID
    # starting from zero.
    # CPU,Core,Socket,Node
vi: # Theo đây có định dạng có thể phân tích,
    # mà có thể được gửi cho chương trình khác.
    # Mỗi mục riêng trong mỗi cột có một mã số duy nhất,
    # bắt đầu từ số không.
    # CPU,Lõi,Ổ_cắm,Nút

en: CPU op-mode(s):
vi: Chế độ thao tác CPU:

en: Thread(s) per core:
vi: Mạch mỗi lõi:

en: Core(s) per socket:
vi: Lõi mỗi ổ cắm:

en: CPU socket(s):
vi: Ổ cắm CPU:

en: NUMA node(s):
vi: Nút NUMA:

en: Vendor ID:
vi: Mã số nhà sản xuất:

en: CPU family:
vi: Nhóm CPU:

en: Model:
vi: Mô hình:

en: Stepping:
vi: Làm bước:

en: Virtualization:
vi: Mô phỏng:

en: Hypervisor vendor:
vi: Nhà sản xuất bộ mô phòng đồng thời:

en: Virtualization type:
vi: Kiểu mô phỏng:

en: %s cache:
vi: Vùng nhớ tạm %s:

en: Usage: %s [option]
vi: Sử dụng: %s [tùy_chọn]

en: CPU architecture information helper
    
      -h, --help     usage information
      -p, --parse    print out in parsable instead of printable format.
      -s, --sysroot  use the directory as a new system root.
vi: Trình bổ trợ thông tin kiến trúc CPU
    
      -h, --help     trợ giúp
      -p, --parse    in ra theo định dạng có thể phân tích thay cho định dạng in được
      -s, --sysroot  dùng thư mục làm gốc hệ thống mới

en: error: change working directory to %s.
vi: lỗi: chuyển đổi thư mục làm việc sang %s.

en: usage: rdev [ -rv ] [ -o OFFSET ] [ IMAGE [ VALUE [ OFFSET ] ] ]
vi: sử dụng: rdev [ -rv ] [ -o BÙ ] [ ẢNH [ GIÁ_TRỊ [ BÙ ] ] ]

en:   rdev /dev/fd0  (or rdev /linux, etc.) displays the current ROOT device
vi:   rdev /dev/fd0  (hoặc rdev /linux, v.v...) hiển thị thiết bị ROOT (gốc) hiện thời

en:   rdev /dev/fd0 /dev/hda2         sets ROOT to /dev/hda2
vi:   rdev /dev/fd0 /dev/hda2         đặt ROOT (gốc) thành /dev/hda2

en:   rdev -R /dev/fd0 1              set the ROOTFLAGS (readonly status)
vi:   rdev -R /dev/fd0 1              đặt ROOTFLAGS [các cờ gốc] (trạng thái chỉ đọc)

en:   rdev -r /dev/fd0 627            set the RAMDISK size
vi:   rdev -r /dev/fd0 627            đặt kích cỡ RAMDISK (đĩa RAM)

en:   rdev -v /dev/fd0 1              set the bootup VIDEOMODE
vi:   rdev -v /dev/fd0 1              đặt chế độ VIDEOMODE (chế độ ảnh động) khởi động

en:   rdev -o N ...                   use the byte offset N
vi:   -u, --unqote                  sử dụng bộ byte N

en:   rootflags ...                   same as rdev -R
vi:   rootflags ...                   giống như rdev -R

en:   ramsize ...                     same as rdev -r
vi:   ramsize ...                     giống như rdev -r

en:   vidmode ...                     same as rdev -v
vi:   vidmode ...                     giống như rdev -v

en: Note: video modes are: -3=Ask, -2=Extended, -1=NormalVga, 1=key1, 2=key2,...
vi: Chú ý: chế độ ảnh động là: -3=Hỏi, -2=Mở rộng, -1=VGA chuẩn, 1=phím1, 2=phím2,...

en:       use -R 1 to mount root readonly, -R 0 for read/write.
vi:       hãy dùng « -R 1 » để gắn gốc chỉ đọc, « -R 0 » để đọc/ghi.

en: missing comma
vi: thiếu dấu phẩy

en: out of memory
vi: không đủ bộ nhớ

en: %s: Usage: "%s [options]
    	 -m <mapfile>  (defaults: "%s" and
    				  "%s")
    	 -p <pro-file> (default: "%s")
    	 -M <mult>     set the profiling multiplier to <mult>
    	 -i            print only info about the sampling step
    	 -v            print verbose data
    	 -a            print all symbols, even if count is 0
    	 -b            print individual histogram-bin counts
    	 -s            print individual counters within functions
    	 -r            reset all the counters (root only)
    	 -n            disable byte order auto-detection
    	 -V            print version and exit
vi: %s: Sử dụng: "%s [tùy chọn]
    	 -m <tập tin sơ đồ>  (mặc định: "%s" và
    				  "%s")
    	 -p <pro-file> (mặc định: "%s")
    	 -M <mult>     đặt trình số nhân của xác lập thành <mult>
    	 -i            chỉ in ra thông tin về bước thử
    	 -v            in dữ liệu chi tiết
    	 -a            in mọi ký tự, kể cả nếu số đếm là 0
    	 -b            in ra số đếm histogram-bin riêng
    	 -s            in ra số đếm riêng trong hàm
    	 -r            đặt lại tất cả số đếm (chỉ root)
    	 -n            tắt bỏ việc tự động tìm ra thứ tự byte
    	 -V            in ra phiên bản và thoát

en: readprofile: error writing %s: %s
vi: readprofile: lỗi ghi %s: %s

en: Assuming reversed byte order. Use -n to force native byte order.
vi: Giả sử thứ tự byte đảo lộn. Dùng « -n » để ép buộc theo thứ tự byte sở hữu.

en: %s: %s(%i): wrong map line
vi: %s: %s(%i): sai dòng ánh xạ

en: %s: can't find "_stext" in %s
vi: %s: không tìm thấy "_stext" trong %s

en: %s: profile address out of range. Wrong map file?
vi: %s: địa chỉ của xác lập nằm ngoài phạm vi. Tập tin ánh xạ sai?

en: total
vi: tổng

en: 
    Usage:
     renice [-n] priority [-p|--pid] pid  [... pid]
     renice [-n] priority  -g|--pgrp pgrp [... pgrp]
     renice [-n] priority  -u|--user user [... user]
     renice -h | --help
     renice -v | --version
vi: 
    Sử dụng:
     renice [-n] ưu_tiên [-p|--pid] pid  [... pid]
     renice [-n] ưu_tiên  -g|--pgrp pgrp [... pgrp]
     renice [-n] ưu_tiên  -u|--user người_dùng [... người_dùng]
     renice -h | --help
     renice -v | --version
    
    pid		mã số tiến trình
    pgrp		nhóm chương trình
    user		người dùng
    help		trợ giúp
    version	phiên bản

en: renice from %s
vi: thay đổi ưu tiên từ %s

en: renice: %s: unknown user
vi: renice: %s: người dùng lạ

en: renice: %s: bad value
vi: renice: %s: giá trị xấu

en: getpriority
vi: lấy_ưu_tiên

en: setpriority
vi: đặt_ưu_tiên

en: %d: old priority %d, new priority %d
vi: %d: mức độ ưu tiên cũ %d, mới %d

en: usage: %s [options]
        -d | --device <device>    select rtc device (rtc0|rtc1|...)
        -l | --local              RTC uses local timezone
        -m | --mode               standby|mem|... sleep mode
        -s | --seconds <seconds>  seconds to sleep
        -t | --time <time_t>      time to wake
        -u | --utc                RTC uses UTC
        -v | --verbose            verbose messages
        -V | --version            show version
vi: sử dụng: %s [tùy_chọn]
        -d | --device <thiết_bị>    chọn thiết bị rtc (rtc0|rtc1|...)
        -l | --local              RTC dùng múi giờ cục bộ
        -m | --mode               chế độ ngủ standby|mem|... 
        -s | --seconds <giây> số  giây đợi trước khi ngủ
        -t | --time <time_t>      thời gian trước khi kích hoạt lại
        -u | --utc                RTC dùng thời gian thế giới (UTC)
        -v | --verbose            in ra chi tiết
        -V | --version            hiển thị số thứ tự phiên bản

en: read rtc time
vi: đọc thời gian RTC

en: read system time
vi: đọc thời gian hệ thống

en: convert rtc time
vi: chuyển đổi thời gian RTC

en: set rtc alarm
vi: để đồng hồ báo thức RTC

en: enable rtc alarm
vi: bật đồng hồ báo thức RTC

en: set rtc wake alarm
vi: để đồng hồ báo thức RTC kích hoạt lại

en: %s: unrecognized suspend state '%s'
vi: %s: tình trạng ngưng không nhận ra: %s

en: %s: illegal interval %s seconds
vi: %s: khoảng cấm %s giây

en: %s: illegal time_t value %s
vi: %s: giá trị « time_t » cấm %s

en: %s: version %s
vi: %s: phiên bản %s

en: %s: assuming RTC uses UTC ...
vi: %s: giả sử RTC dùng UTC ...

en: Using UTC time.
vi: Sử dụng thời gian UTC.

en: Using local time.
vi: Sử dụng thời gian địa phương.

en: %s: must provide wake time
vi: %s: phải cung cấp thời gian kích hoạt lại

en: malloc() failed
vi: malloc() bị lỗi

en: %s: %s not enabled for wakeup events
vi: %s: %s không có hiệu lực cho dữ kiện kích hoạt lại

en: alarm %ld, sys_time %ld, rtc_time %ld, seconds %u
vi: báo thức %ld, giờ_hệ_thống %ld, giờ_RTC %ld, giây %u

en: %s: time doesn't go backward to %s
vi: %s: thời gian không chạy ngược về %s

en: %s: wakeup from "%s" using %s at %s
vi: %s: kích hoạt lại sau « %s » dùng %s ở %s

en: %s: unable to execute %s: %s
vi: %s: không thể thực hiện %s: %s

en: rtc read
vi: đọc RTC

en: disable rtc alarm interrupt
vi: tắt khả năng gián đoạn của đồng hồ báo thức RTC

en: Switching on %s.
vi: Đang bật %s.

en: Usage: %s%s [options] [program [program arguments]]
    
    Options:
vi: Sử dụng: %s%s [tùy_chọn] [chương_trình [các đối số của chương trình]]
    
    Tùy chọn:

en:  -h, --help               displays this help text
     -v, --verbose            says what options are being switched on
     -R, --addr-no-randomize  disables randomization of the virtual address space
     -F, --fdpic-funcptrs     makes function pointers point to descriptors
     -Z, --mmap-page-zero     turns on MMAP_PAGE_ZERO
     -L, --addr-compat-layout changes the way virtual memory is allocated
     -X, --read-implies-exec  turns on READ_IMPLIES_EXEC
     -B, --32bit              turns on ADDR_LIMIT_32BIT
     -I, --short-inode        turns on SHORT_INODE
     -S, --whole-seconds      turns on WHOLE_SECONDS
     -T, --sticky-timeouts    turns on STICKY_TIMEOUTS
     -3, --3gb                limits the used address space to a maximum of 3 GB
         --4gb                ignored (for backward compatibility only)
vi:  -h, --help              		hiển thị trợ giúp này
     -v, --verbose            		liệt kê những tùy chọn đã bật
     -R, --addr-no-randomize
    			tắt chức năng ngẫu nhiên hoá không gian địa chỉ ảo
     -F, --fdpic-funcptrs		làm cho cái chỉ hàm thì chỉ tới bộ mô tả
     -Z, --mmap-page-zero	bật MMAP_PAGE_ZERO
     -L, --addr-compat-layout	thay đổi cách cấp phát bộ nhớ ảo
     -X, --read-implies-exec  	bật READ_IMPLIES_EXEC (đọc ngụ ý thực hiện)
     -B, --32bit              		bật ADDR_LIMIT_32BIT (giới hạn địa chỉ 32-bit)
     -I, --short-inode        		bật SHORT_INODE (nút thông tin ngắn)
     -S, --whole-seconds      	bật WHOLE_SECONDS (nguyên giây)
     -T, --sticky-timeouts    	bật STICKY_TIMEOUTS (thời hạn dính)
     -3, --3gb                		đặt không gian địa chỉ tiêu thụ tối đa 3 GB
         --4gb               		bị bỏ qua (chỉ để tương thích ngược)

en: 
    For more information see setarch(8).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem « setarch(8) ».

en: %s: %s
    Try `%s --help' for more information.
vi: %s: %s
    Thử lệnh trợ giúp « %s --help » để xem thông tin thêm.

en: %s: Unrecognized architecture
vi: %s: kiến trúc không nhận ra

en: Not enough arguments
vi: Không đủ đối số

en: Failed to set personality to %s
vi: Lỗi đặt cá tính thành %s

en: usage: %s program [arg ...]
vi: sử dụng: %s chương trình [đối_số ...]

en: Usage: %s <device> [ -i <IRQ> | -t <TIME> | -c <CHARS> | -w <WAIT> | 
              -a [on|off] | -o [on|off] | -C [on|off] | -q [on|off] | -s | 
              -T [on|off] ]
vi: Sử dụng: %s <thiết bị> [ -i <IRQ> | -t <GIỜ> | -c <KÝ_TỰ> | -w <ĐỢI> | 
              -a [on|off] | -o [on|off] | -C [on|off] | -q [on|off] | -s | 
              -T [on|off] ] 		(bật|tắt)

en: malloc error
vi: lỗi malloc

en: %s: bad value
vi: %s: giá trị xấu

en: %s: %s not an lp device.
vi: %s: %s không phải là thiết bị lp.

en: %s status is %d
vi: trạng thái %s là %d

en: , busy
vi: , bận

en: , ready
vi: , sẵn sàng

en: , out of paper
vi: , không đủ trang

en: , on-line
vi: , trực tuyến

en: , error
vi: , lỗi

en: LPGETIRQ error
vi: lỗi LPGETIRQ

en: %s using IRQ %d
vi: %s đang dùng IRQ %d

en: %s using polling
vi: %s đang dùng khả năng trưng cầu

en: Usage: %s [options] <program> [args...]
vi: Sử dụng: %s [tuỳ_chọn ...] <chương_trình> [đối_số ...]

en: Run program with some namespaces unshared from parent
    
      -h, --help        usage information (this)
      -m, --mount       unshare mounts namespace
      -u, --uts         unshare UTS namespace (hostname etc)
      -i, --ipc         unshare System V IPC namespace
      -n, --net         unshare network namespace
vi: Chạy chương trình có một số miền tên không chia sẻ từ cha
    
      -h, --help        trợ giúp này
      -m, --mount       bỏ chia sẻ miền tên mounts
      -u, --uts         bỏ chia sẻ miền tên UTS (tên máy v.v.)
      -i, --ipc         bỏ chia sẻ miền tên System V IPC
      -n, --net         bỏ chia sẻ miền tên network

en: 
    For more information see unshare(1).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem unshare(1).

en: unshare failed
vi: unshare bị lỗi

en: exec %s failed
vi: exec %s bị lỗi

en: col: bad -l argument %s.
vi: col: tham số -l xấu %s.

en: usage: col [-bfpx] [-l nline]
vi: sử dụng: col [-bfpx] [-l nline]

en: col: write error.
vi: col: lỗi ghi

en: col: warning: can't back up %s.
vi: col: cảnh báo: không sao lưu được %s.

en: past first line
vi: đi qua dòng cuối cùng

en: -- line already flushed
vi: -- dòng đã san phẳng

en: usage: %s [ - ] [ -2 ] [ file ... ]
vi: sử dụng: %s [ - ] [ -2 ] [ tập tin ... ]

en: line too long
vi: dòng quá dài

en: usage: column [-tx] [-c columns] [file ...]
vi: sử dụng: column [-tx] [-c các-cột] [tập-tin ...]

en: hexdump: bad length value.
vi: hexdump: giá trị chiều dài xấu.

en: hexdump: bad skip value.
vi: hexdump: giá trị nhảy qua (skip) xấu.

en: hexdump: [-bcCdovx] [-e fmt] [-f fmt_file] [-n length] [-s skip] [file ...]
vi: hexdump: [-bcCdovx] [-e fmt] [-f tậptin_fmt] [-n chiềudài] [-s nhảyqua] [tậptin ...]

en: usage: %s [-dflpcsu] [+linenum | +/pattern] name1 name2 ...
vi: sử dụng: %s [-dflpcsu] [+sốdòng | +/pattern] tên1 tên2 ...

en: failed to initialize line buffer
vi: lỗi sơ khởi vùng đệm dòng

en: %s: unknown option "-%c"
vi: %s: không rõ tùy chọn "-%c"

en: 
    *** %s: directory ***
vi: 
    *** %s: thư mục ***

en: 
    ******** %s: Not a text file ********
vi: 
    ******** %s: Không phải tập tin văn bản ********

en: [Use q or Q to quit]
vi: [Sử dụng q hoặc Q để thoát]

en: --More--
vi: --Còn nữa--

en: (Next file: %s)
vi: (Tập tin tiếp theo: %s)

en: [Press space to continue, 'q' to quit.]
vi: [Nhấn phím trắng để tiếp tục, 'q' để thoát]

en: ...back %d pages
vi: ...quay lại %d trang

en: ...back 1 page
vi: ...quay lại 1 trang

en: ...skipping one line
vi: ...bỏ qua một dòng

en: ...skipping %d lines
vi: ...bỏ qua %d dòng

en: 
    ***Back***
vi: 
    ***Quay lại***

en: 
    Most commands optionally preceded by integer argument k.  Defaults in brackets.
    Star (*) indicates argument becomes new default.
vi: 
    Có thể thêm một tham số số nguyên vào trước hầu hết các câu lệnh.  Mặc định đặttrong dấu ngoặc đơn.
    Dấu sao (*) cho biết tham số sẽ thành mặc định mới.

en: <space>                 Display next k lines of text [current screen size]
    z                       Display next k lines of text [current screen size]*
    <return>                Display next k lines of text [1]*
    d or ctrl-D             Scroll k lines [current scroll size, initially 11]*
    q or Q or <interrupt>   Exit from more
    s                       Skip forward k lines of text [1]
    f                       Skip forward k screenfuls of text [1]
    b or ctrl-B             Skip backwards k screenfuls of text [1]
    '                       Go to place where previous search started
    =                       Display current line number
    /<regular expression>   Search for kth occurrence of regular expression [1]
    n                       Search for kth occurrence of last r.e [1]
    !<cmd> or :!<cmd>       Execute <cmd> in a subshell
    v                       Start up /usr/bin/vi at current line
    ctrl-L                  Redraw screen
    :n                      Go to kth next file [1]
    :p                      Go to kth previous file [1]
    :f                      Display current file name and line number
    .                       Repeat previous command
vi: <space>                 Hiện k dòng văn bản tiếp theo [kích cỡ màn hình hiện thời]
    z                       Hiển thị k dòng văn bản tiếp theo [kích cỡ màn hình hiện thời]*
    <return>                Hiển thị k dòng văn bản tiếp theo [1]*
    d hoặc ctrl-D             Cuộn k dòng [kích cỡ cuộn hiện thời, ban đầu là 11]*
    q hoặc Q hoặc <interrupt>   Thoát khỏi more
    s                       Bỏ qua k dòng văn bản [1]
    f                       Bỏ qua k màn hình văn bản [1]
    b hoặc ctrl-B             Nhảy ngược lại k màn hình văn bản [1]
    '                       Đi tới nơi trước khi bắt đầu tìm kiếm
    =                       Hiển thị số thứ tự dòng hiện thời
    /<biểu thức chính quy>   Tìm kiếm lần xuất hiện thứ k của biểu thức [1]
    n                       Tìm kiếm lần xuất hiện thứ k của biểu thức cuối cùng [1]
    !<cmd> hoặc :!<cmd>       Thực hiện <cmd> trong một shell con
    v                       Chạy /usr/bin/vi tại dòng hiện thời
    ctrl-L                  Vẽ lại màn hình
    :n                      Đi tới tập tin thứ k tiếp theo [1]
    :p                      Đi tới tập tin thứ k phía trước [1]
    :f                      Hiển thị tên tập tin hiện thời và số thứ tự dòng
    .                       Lặp lại câu lệnh vừa thực hiện

en: [Press 'h' for instructions.]
vi: [Hãy nhấn 'h' để xem chỉ dẫn.]

en: "%s" line %d
vi: "%s" dòng %d

en: [Not a file] line %d
vi: [Không phải tập tin] dòng %d

en:   Overflow
vi:   Bị tràn

en: ...skipping
vi: ...bỏ qua

en: Regular expression botch
vi: Biểu thức chính quy không đẹp

en: 
    Pattern not found
vi: 
    Không tìm thấy mẫu tìm kiếm

en: Pattern not found
vi: Không tìm thấy mẫu tìm kiếm

en: can't fork
vi: không phân nhánh được

en: 
    ...Skipping
vi: 
    ...Bỏ qua

en: ...Skipping to file
vi: ...Nhảy tới tập tin

en: ...Skipping back to file
vi: ...Nhảy quay lại tập tin

en: Line too long
vi: Dòng quá dài

en: No previous command to substitute for
vi: Không có câu lệnh ngay trước để thay thế cho

en: od: od(1) has been deprecated for hexdump(1).
vi: od: od(1) không tương thích cho hexdump(1).

en: od: hexdump(1) compatibility doesn't support the -%c option%s
vi: od: tính tương thích với hexdump(1) không hỗ trợ tùy chọn -%c %s

en: ; see strings(1).
vi: ; hãy xem strings(1).

en: hexdump: can't read %s.
vi: hexdump: không đọc được %s.

en: hexdump: line too long.
vi: hexdump: dòng quá dài.

en: hexdump: byte count with multiple conversion characters.
vi: hexdump: số đếm byte với các ký tự đa chuyển đổi.

en: hexdump: bad byte count for conversion character %s.
vi: hexdump: số đếm byte xấu cho ký tự chuyển đổi %s.

en: hexdump: %%s requires a precision or a byte count.
vi: hexdump: %%s yêu cầu sự chính xác hoặc một số đếm byte.

en: hexdump: bad format {%s}
vi: hexdump: định dạng xấu {%s}

en: hexdump: bad conversion character %%%s.
vi: hexdump: ký tự chuyển đổi xấu %%%s.

en: All rights reserved.
    -------------------------------------------------------
      h                       this screen
      q or Q                  quit program
      <newline>               next page
      f                       skip a page forward
      d or ^D                 next halfpage
      l                       next line
      $                       last page
      /regex/                 search forward for regex
      ?regex? or ^regex^      search backward for regex
      . or ^L                 redraw screen
      w or z                  set page size and go to next page
      s filename              save current file to filename
      !command                shell escape
      p                       go to previous file
      n                       go to next file
    
    Many commands accept preceding numbers, for example:
    +1<newline> (next page); -1<newline> (previous page); 1<newline> (first page).
    
    See pg(1) for more information.
    -------------------------------------------------------
vi: Bảo lưu mọi quyền.
    -------------------------------------------------------
      h                       trợ giúp này
      q hay Q                  thoát khỏi chương trình
      <dòng_mới>               trang kế tiếp
      f                       nhảy tới một trang
      d hay ^D                 nửa trang kế tiếp
      l                       dòng kế tiếp
      $                       trang cuối cùng
      /biểu thức chính quy/                 quết tới tìm chuỗi này
      ?biểu thức chính quy? hay ^biểu thức chính quy^    quét ngược tìm chuỗi này
      . hay ^L                 vẽ lại màn hình
      w hay z                  đặt kích cỡ trang và đi tới trang kế tiếp
      s tên_tập_tin              lưu tập tin hiện thời vào tên tập tin này
      !câu_lệnh                thoát vào trình bao
      p                       đi về tập tin trước
      n                       đi tới tập tin kế tiếp
    
    Nhiều câu lệnh cũng chấp nhận số đi trước, v.d.
    +1<dòng_mới> (trang kế tiếp); -1<dòng_mới> (trang trước); 1<dòng_mới> (trang đầu).
    
    Xem pg(1) để tìm thêm thông tin.
    -------------------------------------------------------

en: Out of memory
vi: Không đủ bộ nhớ

en: %s: Usage: %s [-number] [-p string] [-cefnrs] [+line] [+/pattern/] [files]
vi: %s: Sử dụng: %s [-số] [-p chuỗi] [-cefnrs] [+dòng] [+/pattern/] [các_tậptin]

en: %s: option requires an argument -- %s
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một tham số -- %s

en: %s: illegal option -- %s
vi: %s: tùy chọn không cho phép -- %s

en: ...skipping forward
vi: ...nhảy về trước

en: ...skipping backward
vi: ...nhảy quay lại

en: No next file
vi: Không có tập tin tiếp theo

en: No previous file
vi: Không có tập tin trước

en: %s: Read error from %s file
vi: %s: Lỗi đọc từ tập tin %s

en: %s: Unexpected EOF in %s file
vi: %s: EOF (Kết thúc) không mong đợi trong tập tin %s

en: %s: Unknown error in %s file
vi: %s: Lỗi không rõ trong tập tin %s

en: %s: Cannot create tempfile
vi: %s: Không tạo được tập tin tạm thời (tempfile)

en: RE error:
vi: Lỗi RE:

en: (EOF)
vi: (Kết thúc tập tin)

en: No remembered search string
vi: Không có chuỗi tìm kiếm ghi nhớ nào

en: Cannot open
vi: Không mở được

en: saved
vi: đã ghi

en: : !command not allowed in rflag mode.
vi: : !câulệnh không cho phép trong chế độ rflag.

en: fork() failed, try again later
vi: fork() không thành công, hãy thử lại sau

en: (Next file:
vi: (Tập tin tiếp theo:

en: unable to allocate bufferspace
vi: không thể cấp phát không gian đệm

en: usage: rev [file ...]
vi: sử dụng: rev [tậptin ...]

en: cannot open "%s" for read
vi: không mở được « %s » để đọc

en: cannot stat "%s"
vi: không thể lấy trạng thái về « %s »

en: incomplete write to "%s" (written %zd, expected %zd)
vi: ghi không hoàn toàn vào « %s » (đã ghi %zd, mong đợi %zd)

en: %s: cannot add inotify watch (limit of inotify watches was reached).
vi: %s: không thể thêm sự theo dõi inotify (đã tới giới hạn các sự giới hạn inotify).

en: %s: cannot add inotify watch.
vi: %s: không thể thêm sự theo dõi inotify.

en: %s: cannot read inotify events
vi: %s: không thể đọc sự kiện inotify

en: invalid number of lines
vi: số dòng sai

en: usage: tailf [-n N | -N] logfile
vi: sử dụng: tailf [-n N | -N] tập_tin_ghi_lưu

en: usage: %s [ -i ] [ -tTerm ] file...
vi: sử dụng: %s [ -i ] [ -tTerm ] tập_tin...

en: trouble reading terminfo
vi: có vấn đề khi đọc terminfo

en: Unknown escape sequence in input: %o, %o
vi: Chuỗi thoát không rõ trong dữ liệu vào: %o, %o

en: Unable to allocate buffer.
vi: Không phân phối được bộ đệm.

en: Input line too long.
vi: Dòng nhập vào quá dài.

en: Out of memory when growing buffer.
vi: Không đủ bộ nhớ khi tăng vùng đệm.
